ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ผ ่าน moodle

ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ผ ่าน moodle

โดย ฉัตรศิริ ปิยะพิมลสิทธิ์ -
Number of replies: 6

ผมได้นำ moodle มาใช้สอนในรายวิชาหนึ่ง และให้นิสิตเข้ามาเรียนและทำแบบทดสอบในเว็บ

In reply to ฉัตรศิริ ปิยะพิมลสิทธิ์

ตอบ: ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ ผ ่าน moodle

โดย Dr. Prin Singhanart -

ปัญหานี้พบได้บ่อย ๆ ในการจัดการเรียนการสอนผ่านเครือข่ายค่ะ

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ ผ ่าน moodle

โดย ฉัตรศิริ ปิยะพิมลสิทธิ์ -

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ความจริงผมเห็นคำตอบนี้นานแล้วครับ แต่คิดว่าน่าจะเข้ามาตอบสักหน่อยเพื่อให้ผู้ตอบทราบว่าเจ้าของกระทู้ได้ทราบคำตอบแล้ว ตอนนี้ค่อย ๆ แก้ไขและให้คำแนะนำเป็นรายบุคคลไปครับ แต่บางเรื่องยังทำไม่ได้ด้วยข้อจำกัดหลาย ๆ อย่าง และพยายามจะคิดเทคนิควิธีอื่น ๆ ที่จะนำมาใช้ในการจัดกระบวนการเรียนรู้ แม้ว่าผู้เรียนบางคนจะไม่เข้ามาเรียนใน moodle ก็ตาม

In reply to ฉัตรศิริ ปิยะพิมลสิทธิ์

โดย พิทักษ์ อินป้อ -
คงต้องพยายามกันต่อนะครับสำหรับการที่จะให้นักเรียนทุกคนเข้าใช้ ระบบmoodle ของเรา ตอนนี้ที่โรงเรียนผมก็พยายามอยู่เหมือนกันที่จะนำนักเรียนเข้าใช้ระบบนี้ ผมทดลองใช้ระบบนี้คิดว่ามีประโยชน์มาก การสอบปลายภาคที่โรงเรียนผู้บริหารมีนโยบายให้นักเรียนทำข้อสอบใน Moodle เลย หลังจากสอบแล้วนักเรียนก็ชอบครับ เพราะรู้ผลเลย(นักเรียนมัธยม)

ตอบ: ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ผ ่าน moodle

โดย Phopthakorn Donlaponnithi -

ปัญหาของอาจารย์ก็เหมือนผมเลย ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่า ถ้าระบบ Moodle สมบูรณ์แล้ว ทีนี้วิธีที่จะนำไปใช้ล่ะ นักเรียนจะใช้ตอนไหน ห้องคอมพิวเตอร์ก็มีไม่มากพอที่จะให้วิชาอื่นมาใช้ ลำพังเฉพาะวิชาคอมพิวเตอร์ก็เต็มแล้ว แต่บางโรงเรียนนักเรียนมีไม่เยอะ และห้องคอมพิวเตอร์ก็เพียงพอ เขาใช้วิธีการบูรณาการ คือ ในทุกวิชาจะมีการนำเอาคอมพิวเตอร์มาบูรณาการ พูดง่าย ๆ ก็คือ ทุกวิชาต้องได้ใช้คอมพิวเตอร์
ตอนนี้ที่ผมกำลังคิดอยู่ก็คือ ให้ครูสั่งการบ้านผ่าน Moodle นักเรียนคนไหนที่ไม่มีอินเตอร์เน็ตก็ต้องให้ผู้ปกครองจัดการติดตั้งให้ (เท่าที่ผมสำรวจดูโรงเรียนของผมมีไม่กี่คนที่ไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้ที่บ้าน) ผมว่าแนวทางนี้ก็น่าจะเป็นอีกทางออกหนึ่ง

จาตุรนต์ ทาก๋อง

โรงเรียนมงฟอร์ตวิทยาลัย

http://www/montfort.ac.th

In reply to Phopthakorn Donlaponnithi

ตอบ: ทำอย่างไรดี เมื่อนิสิตไม่ให้ความ ร่วมมือในการเรียนรู้ผ ่าน moodle

โดย natthawut kaewpitoon -

หากนโยบายของมหาลัยเน้น e-learning นิสิตคงปฏิเสธไม่ได้ เพราะเป็นนโยบาย แต่ทั้งนี้ก็ต้องมีแนวทางแก้ไขให้เด้กด้วย โดยเฉพาะหากคอมไม่เพียงพอ การแก้ปัญหาเช่น ที่ ม.สงขลา คณะแพทย์เค้าจัดให้บริษัทนำ laptop มาให้เช่า โดยคณะเป็นผู้ดูแลและกระจายเครื่อง ซึ่งค่อนข้างดีมากเลยกับนโยบายนี้

In reply to natthawut kaewpitoon

โดย ทศพร อินทะนิน -

แนะนำหากิจกรรมให้มีปฏิสัมพันธ์เพิ่มขึ้น  โดยดูรูปแบบการปฎิสัมพันธ์ต่างๆ เช่นที่ http://www.elicitus.com