Cấu hình môn học : Làm sao tạo 2 forum tin tức ?

Cấu hình môn học : Làm sao tạo 2 forum tin tức ?

Bởi Kien Do Thanh -
Số lượng các câu trả lời: 13
    Chào anh (chị) ,
    Em có vấn đề muốn hỏi : hiện tại trong mỗi môn học có 1 forum tin tức mặc định.Bây giờ em muốn tạo hai forum tin tức mặc định cho mỗi môn học và khi có tin tức mới trên hai forum này thì phần latest news sẽ cập nhật lại (Hiện tại latest news chỉ cập nhật tin tức của 1 forum mặc định lúc đầu.).Vậy em nên xem phần nào để có thể làm được như ý của em ?
  Em mong nhận được sự giúp đỡ của anh(chị) !
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Kien Do Thanh

Trả lời: Cấu hình môn học : Làm sao tạo 2 forum tin tức ?

Bởi Vu Hung -
Anh cũng chưa hiểu lắm tại sao em cần 2 diễn đàn tin tức trong 1 môn học. Nếu thật sự cần, em có thể làm như sau:
1. Xuất ra RSS các bài viết mới trong 2 diễn đàn
2. Đưa thêm block đọc RSS
3. Đưa 2 RSS trên vào và cấu hình cho hiển thị cả 2 nguồn RSS trên

Như vậy em đã có một khối hiển thị các bài viết mới từ 2 diễn đàn.
Để phản hồi tới Kien Do Thanh

Bởi Hoang Nguyen Van -
Chào bạn!
Không biết mình hiểu có đúng ý của bạn không. nhưng theo mình thì việc tạo ra 2 forum cũng có lợi ích riêng.
Mục đích của mình là tạo môt forum để cho giáo viên đưa ra các thông báo và một forum cho các sinh viên có thể thảo luận và trao đổi với nhau.
Vì nếu chung 1 forum thì các tin của giáo viên có thể bị cuốn đi nếu như số lượng tin mà sv đưa ra khá nhiều

Anh Hùng ơi! em vẫn chưa hiểu cách giải quyết của anh lắm, anh có thể giải thích thêm được không ạ.
Để phản hồi tới Hoang Nguyen Van

Bởi Vu Hung -
Nếu em chỉ muốn tạo 2 forum tin tức thì cũng không khó. Ý của bạn ở trên là bạn muốn đưa các bài viết mới nhất ở 2 diễn đàn vào khối tin mới nhất (latest news block).

Việc cấu hình một diễn đàn thành diễn đàn tin tức làm như sau:
+ Cấu hình diễn đàn để mọi người đều đăng kí nhận các bài viết mới qua email
+ Xuất ra RSS để mọi người đọc bài mới thông qua RSS Reader.

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi N VT -
Anh Hùng ơi cho em hỏi cách cấu hình RSS, anh có thể chỉ cụ thể từng bước giúp em được không ?   Em muốn lấy địa chỉ của RSS như thế nào, sao em đưa địa chỉ vào thì nó báo đại loại là nguồn tin không tồn tại, mong anh hồi âm sớm. Thanks!
Để phản hồi tới N VT

Bởi Vu Hung -
Em muốn xuất RSS từ forum thì em phải vào phần quản trị và cho phép RSS được hiển thị trong khóa học.

Sau đó vào phần cấu hình các module (trong phần dành cho admin), cho phép RSS hoạt động trong module forum.

Bây giờ quay lại diễn đàn cụ thể muốn xuất RSS, enable và chọn số chủ đề hoặc bài viết muốn xuất ra RSS. Cuối cùng em sẽ thấy RSS xuất hiện ở phía trên đầu của diễn đàn.

Đọc thêm:
1. http://docs.moodle.org/en/RSS
2. http://docs.moodle.org/en/RSS_in_Forums.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Võ Trọng Trí -
Anh Hùng xem hộ em cái RSS này .Em cảm ơn Anh !
File đính kém RSS.JPG
Để phản hồi tới Võ Trọng Trí

Bởi Vu Hung -
Em đã enable RSS trong phần cấu hình của hệ thống chưa? Tiếp theo là trong cấu hình của module forum.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi N VT -
Anh Hùng ơi cho em hỏi có phải muốn chạy được RSS thì phải có server chạy được RSS thì mới lấy tin được RSS không ? Em đang dùng Apache , mỗi lần kiểm tra nguồn tin trong các diễn đàn thì nguồn tin đó không tồn tại, mong anh giúp đỡ và chỉ giúp em cách lấy đường dẫn đở lấy RSS từ forum mà mình muốn lấy .
Để phản hồi tới N VT

Bởi Vu Hung -
RSS chỉ là một định dạng XML để hiển thị tóm tắt các nguồn tin, trong Moodle khi em cấu hình sinh ra RSS thì tự nó sẽ sinh ra file XML trên, em không cần server có yêu cầu gì đặc biệt cả, quan trọng là cấu hình cho đúng.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi N VT -

Vay em dung server Apache la chay duoc phai khong anh Hung ? Vay sao em khong lay duoc tin tu cac dien dan, em khong biet em co lay dung duong link khong, em mong anh giup do, anh chup hinh dua len thi cang tot.

Thanks!

Để phản hồi tới N VT

Bởi Vu Hung -
Em vào trong diễn đàn mở của khóa học này (anh đã enable RSS), click vào hình ảnh RSS em sẽ thấy kết quả như link ở dưới đây:
http://moodle.org/rss/file.php/45/31191/forum/621/rss.xml
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi N VT -

Cảm ơn anh Hùng nhiều , em làm được rồi. Anh Hùng cho em hỏi một chút là : Em nghe anh nói trong moodle có chức năng Blog cho người dùng, vậy nó dùng để làm gì và làm như thế nào anh có thể chỉ giúp em được không ?

Thanhs!

Để phản hồi tới N VT

Bởi Vu Hung -
Blog giúp các thành viên trong tưng khóa học cũng như trong toàn site (gồm nhiều khóa học) chia sẻ những suy nghĩ về khóa học cũng như các vấn đề khác với mọi người khác.

Trong Moodle có các block hỗ trợ Blog, em bật chế độ chỉnh sửa lên là thấy, chẳng hạn như block tag trong cộng đồng Moodle Việt Nam (Em thử click vào tag Moodle sẽ thấy bài viết của anh Giang).