Moodle trên mạng Lan - DNS trên WinXP?

Moodle trên mạng Lan - DNS trên WinXP?

Bởi NT MT -
Số lượng các câu trả lời: 3

Trên win2K hoặc Win2003Server có thể cài DNS server, nhưng trong WinXP tôi đang sử dụng lại không thể cài DNS. Như vậy, nếu cài đặt Moodle trên WinXP không thể share cho các máy khác được?

Nhờ anh Hùng và các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp, đến giờ tôi vẫn chưa cài được Moodle trên mạng ngang hàng.

Xin cảm ơn nhiều.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới NT MT

Trả lời: Moodle trên mạng Lan - DNS trên WinXP?

Bởi Le Manh Hung -
Tản mạn chút:
Trên Win XP thì chỉ có DNS client thôi
Muốn cài DNS server thì phải cài đặt trên hệ điều hành Window 2000 server or Window 2003 server.
Tuy nhiên điều đó không có nghĩa là bạn phải cài đặt moodle trên một máy Window 2000 server or window 2003 server.
Bạn cứ cài moodle trên Window XP
Bạn lấy một máy khác trên mạng cài đặt Window 2000 server or Window 2003 server rồi sau đó cài đặt dịch vụ DNS lên... thế là xong...
Chúc bạn thành công... hihi
Để phản hồi tới Le Manh Hung

Có thể nói rõ hơn?

Bởi NT MT -
Bạn có thể nói rõ hơn được không?
Tôi đã cài Win2000Server và đã cài moodle. Tôi cũng đã cài DNSserver nhưng không biết cấu hình như thế nào để các máy Client truy cập được moodle.
Địa chỉ IP máy tôi là 192.168.0.1
Name: pc0
Xin cảm ơn nhiều
Để phản hồi tới NT MT

Trả lời: Có thể nói rõ hơn?

Bởi tran ngoc thuy -
Bạn phải cài đặt dịch vụ DNS cho win2k3 của bạn để nó có thể phần giải được tên miền cho bạn. Hiểu nôm na là bạn có địa chỉ ip là 192.168.0.1 bạn có thể dùng 1 cái tên vd như www.elearning.com để là tên truy cập thì DNS có nhiệm vụ phân giải và forward đến máy tính có địa chỉ ip là 192.168.0.1 khi người sử dụng gõ vào tên trên.
chi tiết cài đặt DNS trên win2k3 bạn có thể tham khảo tài liệu trên mạng. CHúc thành công nhé