Vấn đề upload file SCORM

Vấn đề upload file SCORM

Bởi Hien Nguyen -
Số lượng các câu trả lời: 17
Em đã chỉnh sửa để có thể upload 1 file SCORM 100MB, và đã thử với 1 file lớn hơn 10MB, tuy nhiên, với file hơn 60MB thì gặp lỗi như sau:

Fatal error
: Maximum execution time of 300 seconds exceeded in c:\easyphp\www\files\index.php on line 10

Em đã thử nhiều cách khác, ví dụ như chỉnh timeout lên 300s, tuy nhiên, vẫn gặp lỗi như trên.
Ai đã từng hoặc biết cách sửa lỗi này chỉ giúp em với
Để phản hồi tới Hien Nguyen

Trả lời: Vấn đề upload file SCORM

Bởi Vu Hung -

Chào em,
Em phải upload qua FTP với các file lớn. Khi đó, tốc độ nhanh mà không bị timeout.

Thử xem và feedback lại nhé!

Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Cao Van Khanh -
Theo mình thấy thì nhu cầu cập nhật những bài giảng có dung lượng lớn hàng trăm Mb là rất cần thiết. Moodle hạn chế việc này và giải pháp của Hùng qua FTP có lẽ là chưa hiệu quả do giáo viên không phải ai cũng biết FTP là gì, quản trị mạng lại phải cấu hình loằng ngoằng loạn xạ.

Vậy nên chăng chúng ta order cộng đồng nâng cấp tính năng này?
Để phản hồi tới Cao Van Khanh

Bởi Nguyen Viet Nam -
Nâng cấp tính năng nào ? Theo mình nghĩ nên chia nhỏ file upload ra, nếu là gói SCORM thì chia nhỏ gói theo từng chương. Và ngoài upload FTP thì bạn sẽ làm gì nữa với những file có kích thước lớn ?
Để phản hồi tới Nguyen Viet Nam

Bởi Cao Van Khanh -
Mình có nói rõ ở trên mà, nâng cấp tính năng cho phép tải những bài giảng theo SCORM có dung lượng lớn. Việc chia nhỏ ra là việc đương nhiên, tuy nhiên 1 file phim tư liệu bé tẹo cũng phải 10M rồi, 2M quá bé so với nhu cầu thực tế.

Việc upload FTP không phải là giải pháp tốt cho người dùng cuối. Anh bạn nói thế tức là chưa Customer Oriented rồi.

Bởi Nguyen Viet Nam -

Nếu đối tượng upload là Video thì bạn có thể dùng software chia nhỏ ra và end users có thể tự merge nó lại sau khi load hết những file cần merge. Ngoài FTP ra, bạn dự tính upload như thế nào khi mà hiện nay chỉ có 2 cách upload là browser và ftp ???

Nếu là gói SCORM thì dĩ nhiên là phải chia nhỏ gói nội dung ra rồi, điều này khỏi bàn cải.

Vậy nếu bạn "initial" gì thì nêu ra.

Bởi Cao Van Khanh -
hi Nam,
Mình chỉ đứng ở góc độ người dùng cuối ( Hoặc  người phát triển bài giảng ) để nêu ra những mong muốn về một LMS ( LMS in my dream wink ) vậy thôi.

Với người như mình thì khi đã đóng ra 1 bài giảng theo chuẩn SCORM rồi thì chi rmuốn đưa được gói đó lên LMS nhanh nhất, dễ dàng nhất có thể được. Ở góc độ này nếu muốn sử dụng Moodle thì như bạn nói ở trên: Cắt nhỏ hay một số thao tác gì đó thì đó là điều mình không mong muốn. Và nếu như vậy mình có thể phàn nàn rằng LMS đó chưa tốt phải không?

Mình muốn upload file qua giao diện browse file trên http vì như vậy sẽ trực quan hơn cho người sử dụng. Có thể vấn đề là người quản trị sẽ phải điều chỉnh lại cấu hình webserver để timeout lâu hơn, nhưng người dùng cuối không phải suy nghĩ gì nhiều đến việc thay đổi bài giảng để phù hợp với một LMS nào đó.

Moodle giới hạn file size < 10M, đấy là điều rất không tốt và mình muốn cải thiện tính năng này không phải chỉ cho mình mình mà cho nhiều người khác sử dụng nữa ( Tất nhiên là nếu cá nhân mình can thiệp vào sourcecode thì quá đơn giản ). Có thể cộng đồng sử dụng moodle của Việt Nam sẽ đóng góp những yêu cầu để cải thiện tính tiện dụng của moodle.

Bởi Pham Quang Vinh -

Vấn đề bài giảng với kích thước lớn ở đây (cỡ vài trăm Mb) mình thấy k được sử dụng trực tuyến đặc biệt là e-learning vì các lí do sau

• Thứ nhất là cơ sở hạ tầng viễn thông chưa đủ (ở nước ngoài còn hạn chế, nói gì đến Việt Nam)
  • Thứ hai là dung lượng quá lớn đồng nghĩa với việc ít các khóa học hơn và phải có phương pháp lưu trữ các khóa học sao cho có hiệu quả.
  • Thứ ba là với những khóa học lớn thì người ta thường hay phân phát ra đĩa CD-ROM thi hợp lý hơn.

Để phản hồi tới Pham Quang Vinh

Bởi Cao Van Khanh -
Dear all,

Theo tớ thấy với tốc độ phát triển như hiện nay, một file SCORM khoảng vài Mb là quá nhỏ so với nhu cầu. Resource của một bài giảng lớn đến mức nào là tùy vào dự định thiết kế bài giảng đó. Hệ thống LMS cần đáp ứng với yêu cầu của số đông người dùng.
Về mặt hạn chế về hạ tầng, theo mình thấy không nên nói ở đây làm gì vì:
  • Moodle không phải chỉ sử dụng ở Việt Nam --> không thể mang hạ tầng Việt Nam để làm rào cản.
  • e-Learning có thị trường rất lớn là các công ty, các trường đại học có LAN/ WAN đáp ứng tốt các vấn đề về băng thông. Vì vậy sư phong phú về nội dung mới là điều đáng quan tâm.
  • Phân ra đĩa CD rất tốn tài nguyên, lại phải  có cơ chế để quản lý -->  thêm việc mà làm. Vả lại CD cũng không thể đủ được so  với những bài học về lịch sử có lượng  tư liệu khổng lồ của các giảng viên thu thập được muốn đưa vào khóa học.
vài ý kiến.

Bởi Pham Quang Vinh -

Nếu 1 đĩa CD-ROM không đủ, tức là dung lượng cỡ khoảng 600-700Mb, thì bạn chỉ cần đưa lên 10 khóa học thì đã là 7G.

Thực sự hiện tại trên thế giới mình cũng chưa thấy khóa học nào cỡ 600- 700 Mb mà lại đưa lên trên mạng tại thời điểm nàysmile

Bởi Nguyen Viet Nam -

Hình như chúng ta đã đi lạc vấn đề rồi. Vấn đề ở đây là ta sẽ làm gì với những tập tin upload có kích thước lớn. (không phải chỉ là khóa học).

Như Nam nói ở trên, dùng FTP là hay nhất.

Ngoài ra, bạn cũng cần quan tâm đến vấn đề sư phạm, nghĩa là nội dung upload sao cho ngắn gọn, dễ hiểu, và súc tích.

Mình nghĩ topic này đã đến lúc the end rồi. cool

Bởi loc hoang phuoc -

Hi all members

Đây là một vấn đề hot, đang được trên thế giới quan tâm đấy. Tôi cũng đang nghiên cứu về vấn đề này. nó phải được bàn cải và nghiên cứu về giải pháp.

Bởi Adela Promotion -

Ngoài FTP còn cách nào không ạ. FPT của em bị Block Crach chẳng dùng đc nữa (phần này đã được xóa)

(Edited by Đinh Lư Giang - original submission Thứ tư, 15 Tháng sáu 2011, 12:05 PM. Bạn Abela đừng đưa link quảng cáo vào bài nhé. Cám ơn!)

Bởi nguyen nguyen -

Mình đang tự hỏi bài giảng gì mà dung lượng lên đến 100MB cho một bài giảng thế, thông thường một bài giảng chỉ kéo dài khoảng 45 phút nên với file dữ liệu 10-20 MB là thỏa mái giảng bài rồi. Mình làm ... có nhiều chương trình đồ họa nặng nhưng cũng không đến mức 100 MB

(Edited by Đinh Lư Giang - original submission Chủ nhật, 29 Tháng tư 2012, 02:44 PM: Bạn nguyen nguyen làm ơn đừng quảng cáo ở diễn đàn này nhé!)

Bởi thao nguyen -

Cao văn khanh 

bạn có thể chỉ cho mình từng bước để up 1 file vào moodle không?

và đóng gói theo chuẩn scorm như nao?