Hỏi về Quiz

Hỏi về Quiz

Bởi Nguyen Thanh Binh -
Số lượng các câu trả lời: 5
Chào các anh chị,

Mình hiện tại là giáo viên đang thử nghiệm Moodle cho trường THPT mình nhưng mình gặp 1 vấn đề khá lớn về Quiz. Hiện tại trường có nhiều môn học khác nhau đặc biệt là Toán, Lý, Hóa, Sinh và các môn xã hội là các môn có chứa công thức Toán học rất nhiều. Tuy nhiên để import số lượng lớn đề thi gián tiếp bằng phần mềm Examview để xuất ra Blackboard thì mình chỉ làm được môn Tiếng Anh do nó không có dấu. Còn các môn Tiếng Việt thì phần mềm đó không hỗ trợ font Unicode nên khi export ra để đưa lên Moodle thì các từ Tiếng Việt chuyển thành dấu (?). Còn khi mình dùng Font VNI-Times thì khi import vào Examview thì không bị bể font nhưng khi import lên Moodle thì hiển thị bị lỗi làm cho mình không xem được nội dung câu hỏi bên ngoài (như hình). Xin mọi người tư vấn có phần mềm nào khác hỗ trợ import nhiều câu hỏi có sẵn trong word có kèm công thức hoặc hình ảnh và xuất ra định dạng Unicode hiển thị Tiếng Việt có thể import lên Moodle Bank mà không bị lỗi không ạ?

Trân trọng cảm ơn rất nhiều.

File đính kém Screenshot (126).png
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Nguyen Thanh Binh

Trả lời: Hỏi về Quiz

Bởi Tuyet Tinh Han -
Chào Thầy Bình!

Thầy có thể soạn thảo câu hỏi trắc nghiệm bằng word sau đó chuyển về dạng Moodle có thể đọc được sau đó import vào Ngân hàng câu hỏi của Moodle theo dạng gift format.

Thầy tham khảo link sau

Trân trọng,

Han Tuyet Tinh

Để phản hồi tới Tuyet Tinh Han

Bởi Nguyen Thanh Binh -

Mình cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhưng mà Gift format thì chỉ giải quyết được vấn đề các câu hỏi dạng thường. Còn các câu hỏi dạng công thức toán học có phương trình thì khi mình lưu thành file gift sẽ bị mất hết công thức do Mathtype tạo ra. Bạn có cách nào khác giúp mình không?

Cảm ơn thật nhiều.

Bởi Tuyet Tinh Han -

Chào Thầy,

Em cũng đang tìm hiểu về vấn đề này, và cách giải quyết của em là sẽ cho các công thức toán học hiển thị với dạng hình ảnh. Như vậy khi import vào ngân hàng câu hỏi sẽ không bị lỗi. Thầy có thể tham khảo cách này của em.

Trân trọng!

Để phản hồi tới Tuyet Tinh Han

Bởi Nguyen Thanh Binh -

Hi bạn Tuyet Tinh Han (mình không biết bạn là Nam hay nữ nên xưng bạn cho dễ)

Nhờ bạn chỉ mình cách import bằng Gift Format mà mình đã giải quyết được vấn đề Công thức Toán học soạn bằng Mathtype. Mình chia sẻ như sau:

1. Cách 1: Mình có thể lưu file word có Mathtype thành HTML thì khi đó các công thức sẽ tự nhiên biến thành hình ảnh và sau đó mình copy vào File Word Table Format và import vào trong moodle quiz. Tuy nhiên cách này thì hình ảnh bị vỡ ra nên nhìn tương đối xem được, chứ không rõ ràng lắm.

2. Cách 2: Mình dùng Mathtype chuyển đổi hết toàn bộ công thức Toán trong file dạng Moodle TeX filter và sau đó mình chỉ cần Save thành File text .txt theo định dạng để chuyển đổi thành Moodle XML thông qua công cụ trên VLEtools.com. Sau đó mình Import vào Moodle dạng Moodle XML thì các mã dịch lúc trước biến thành công thức (phần này cần phải bật TeX notation trong Filters để hiển thị tốt hơn. Kết quả là mình đã có Quiz bằng có chứa công thức. Mình cũng làm bằng cách sử dụng file Gift-format nhưng khi import thì Moodle lại hiểu nhầm các mã dịch của Mathtype lúc đầu và chuyển nó thành dạng bài tập điền từ và khi import thì sai hoàn toàn. Tuy nhiên từ cái này mình mới suy nghĩ ra cách khắc phục và giờ thì tương đối ổn hơn.

Cảm ơn bạn đã giúp định hướng giải pháp dùm mình. Nếu được trong thời gian tới mình sẽ trao đổi chia sẻ nhiều hơn.

File đính kém Screenshot (129).png

Bởi Tuyet Tinh Han -

Chào Thầy,

Em cảm ơn Thầy đã chia sẻ giải pháp này. Em biết thêm một giải pháp tốt để import công thức toán học. Em và bạn em đang tìm cách để có thể import công thức toán học một cách đơn giản và nhanh nhất, ít sử dụng công cụ. Nếu có giải pháp khác tốt hơn Thầy chia sẻ thêm nhé!

Trân trọng,

p/s: Dạ em là nữ ạ!