ขอคำแนะนำวิธีสร้างแบบฝึกหัดประเภทเขียนโปรแกรม

ขอคำแนะนำวิธีสร้างแบบฝึกหัดประเภทเขียนโปรแกรม

โดย Asa Wu -
Number of replies: 1

ผมกำลังใช้moodleทำe-learningสอนเกี่ยวกับภาษาCอยู่ครับ

คืออยากจะให้มีพวกแบบฝึกหัดประเภทเขียนCโปรแกรมมีตัวcomplier ด้วย ไม่ใช้แค่เติมคำในช่องว่าง แต่อยากจะให้ผู้เรียนได้ลองเขียนโปรแกรมจริงๆ

ในmoodleรู้สึกจะไม่มีพวกนี้อยู่

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีไหนทำแบบฝึกหัดแบบนี้ได้บ้างครับ

หรือต้องใช้softwareอย่างอื่นเขียนเพิ่มเติมไหมครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

In reply to Asa Wu

ตอบ: ขอคำแนะนำวิธีสร้างแบบฝึกหัดประเภทเขียนโปรแกรม

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ผมคิดว่าอย่างนี้นะครับ การเรียนรู้ประกอบด้วย
1.ความรู้ความจำ จะใช้บทเรียนที่สร้างด้วยเว็บแบบ Moodle นี้ใช้ได้เลย
2.ทักษะ การฝึกทักษะ เช่นที่คุณต้องการสอนทักษะการเขียนภา C คงจะใช้ Moodle สอนทักษะการเขียนภาษา C ไม่ได้ เพราะไม่มีคอมไพล์เลอร์