Hỏi về nột số vấn đề khi sử dụng SCORM

Hỏi về nột số vấn đề khi sử dụng SCORM

Bởi Trần Tuấn Kiệt -
Số lượng các câu trả lời: 2
Chào các bạn,

Trong khi sử dụng gói Scorm thì mình gặp một số vấn đề sau mong các bạn giúp đỡ:

Thứ 1: Mình đã import gói Scorm vào hệ thống moodle thành công rồi nhưng khi mình đi vào để xem thì nó không vào thẳng bài giảng scorm mà nó lại hiện ra nội dung bài giảng với các dòng chữ ở phía trướcnhư " Expand/Collide Được hoàn thành Suspended" hoặc dòng chữ "Expand/Collide không được thử" ( mời các bạn xem hình ).

Thứ 2: Gói Scorm của mình khi dùng chương trình soạn thảo bài giảng ( chương trình EXE) thì font chữ vẫn hiện Tiếng Việt ra bình thường nhưng khi đưa vào sủ dụng trong moodle thì nó lại thường bị lỗi font chữ, và mỗi lần như vậy thì mình lại phải chỉnh sữa lại encoding của browser thành UTF-8( mặc dù hiện tại nó đã là UTF-8).

Mong các bạn giúp đỡ!

Người gữi: Trần Tuấn Kiệt.
Để phản hồi tới Trần Tuấn Kiệt

Trả lời: Hỏi về nột số vấn đề khi sử dụng SCORM

Bởi Đinh Lư Giang -

1. Nội dung

"Expand/Collide Được hoàn thành Suspended" hoặc dòng chữ "Expand/Collide không được thử" có lẽ là những biểu tượng. Có lẽ hệ thống Moodle của bạn hay gói Scorm thiếu các biểu tượng này.

2. Như vậy là Moodle của bạn không phải ở utf-8 à? Bạn hãy vào xem View > Encoding xem có phải là utf-8 không nhé. Nếu không thì đổi encoding ở gói ngôn ngữ. Hy vọng tìm đúng bệnh.

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Trả lời: Hỏi về nột số vấn đề khi sử dụng SCORM

Bởi Trần Tuấn Kiệt -
Dạ thưa anh Giang!

Lỗi này lạ lắm ạ! Em xin trình bày chi tiết cho anh rõ : Em dùng trình duyệt fifox và explorer phiên bản mới nhất,khi đi vào bài giảng thì các font chữ Tiếng Việt đều bị lỗi, em vào view > Encoding thì rõ ràng là UTF-8 ,nhưng khi em chọn vào utf-8 1 lần nữa (mặc dù mặc định vẫn là utf-8) thì nó lại hiện ra bình thường, nhưng khi mà em chuyển sang page khác thì lỗi trên lại tiếp tục diễn ra và em lại phải chọn utf-8 lại lần nữasurprise.

Nhưng khi em dùng trình duyệt safari hay opera thì lại không có lỗi, chỉ cần chinh encoding một lần là được !

Thật là kì lạ !

Trần Tuấn Kiệt