Backup and restore trong hệ thống moodle

Backup and restore trong hệ thống moodle

Bởi Ky Nguyen -
Số lượng các câu trả lời: 8

Chào mọi người!

Em có vấn đề muốn hỏi mọi người, mong được mọi người giúp đỡ.

Hiện tại em  muốn backup toàn bộ hệ thống moodle(bao gồm toàn bộ  các khóa học, các người dụng và mọi cài đặc trong hệ thống mà em đã thực hiện trước đó).

Em đã thử backup một khóa học trên mạng localhost nhưng hệ thống cứ đứng mải ở chế độ chờ, việc backup không thể hoàn thành được.

Vậy mọi người có biết cách nào backup một khóa học hoặc là cao hơn như vấn đề em đã đề cập bên trên.

Em muốn mang hệ thống trên máy mình có thể đem sang máy khác(restore lại) chạy bình thường nhưng không cần phải cài lại từ đầu.

Ai biết cách làm xin chỉ em với!

À em đang sử dụng moodle 1.9.5

Cảm ơn mọi người!

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Ky Nguyen

Trả lời: Backup and restore trong hệ thống moodle

Bởi Thánh Thiện Trương -
Bạn sử dụng tính năng backup nhưng bị lỗi ? vậy thì làm như sau:

- zip code. Vào thư mục chứa code, nén lại.
- backup db. vào phpmyadmin, chọn db và backup lại.

Nếu muốn restore thì:
- cài home server ( xamp, wamp,...) tại máy tính muốn restore. nếu có rồi thì khỏi.
- unzip code.
- restore db (vào phpmyadmin).

vậy là xong rồi đó bạn.
Để phản hồi tới Thánh Thiện Trương

Bởi Ky Nguyen -
Chào bạn!
Cảm ơn bài phúc đáp của bạn, mình muốn sử dụng tính năng backup trong moodle để backup ra 1 khóa học cụ thể nào đó nhưng tính năng đó bị lổi rồi, còn phần backup cơ sở dữ liệu trong phpadmin thì mình cũng thử làm được rồi.

Bởi Tan Dai Nguyen -
Để backup 1 khoá học, bạn vào trong khoá học đó, đến khối công cụ quản trị (thường bên tay trái), nhấn nút "Sao lưu" (Backup) rồi làm theo các bước hướng dẫn (thường là cứ nhấn "Tiếp tục" (Next) cho tới khi nào xong thì thôi.

Bản sao lưu đó bạn đem qua hệ thống khác, vào trong 1 khoá học bất kì, nhấn nút "Phục hồi" (Restore), tải file backup đó lên rồi chọn nó để phục hồi. Cũng cứ làm theo hướng dẫn mặc định, thế là nó sẽ ra thành 1 khoá học mới.

Nếu có lỗi bạn cần mô tả chi tiết lỗi (hoặc chụp ảnh màn hình) thì mới tìm hiểu thêm được.

Thân,
Để phản hồi tới Tan Dai Nguyen

Bởi Ky Nguyen -
Cái này mình cũng làm theo như bạn nói nhưng mà tới bước cuối cùng(như hình gởi kèm) thì trình duyệt cứ ở trạng thái chờ mãi không thể hoàn thành, mình chờ cả 30phut nhưng vẫn vậy, không có ra kết quả gì hết.
File đính kém untitled.JPG

Bởi Tan Dai Nguyen -
Bạn dùng hệ điều hành nào? Moodle phiên bản mấy? (giao diện màn hình có vẻ là Mac nhỉ)

Bởi Ky Nguyen -
À may mình cài hdh windowXP Pack2, cái đó mình chỉ cài giao diện Mac OS cho đẹp thôi, nhưng trước khi cài giao diện mac cũng đã bị rồi.
Moodle của minh đang dùng là gói 1.9.5 không biết tại sao không backup được nữa, mong bạn giúp đở mình với.
Cảm ơn nhiều.

Bởi Tan Dai Nguyen -
Lỗi này thì phải xem trực tiếp trên máy rồi. Chứ nó không báo gì cả, không thể biết đằng nào mà lần.

Bởi Ky Nguyen -
Cảm ơn bạn nhiều!
Bạn thật nhiệp tình quá, mình có thể nhờ bạn vào thẳng máy mình để xem lổi luôn được không?
Để vào xem máy mình bạn cài chương trình teamview(chương trình này trên mạng nhiều lắm) vào máy bạn sau đó mình sẻ đưa id của máy mình cho bạn kết nối vào sau đó bạn có thể điều khiển được máy mình.
Để dể dàng hơn trong việc này, mình có thể add nick yahoo của bạn được không?, chúng ta gặp nhau trên yahoo thì dể làm việc hơn.