เกี่ยวกับบทเรียน scorm ครับ

เกี่ยวกับบทเรียน scorm ครับ

โดย วัชระ แก้วม่วง -
Number of replies: 3

คือว่าผมพิมพ์บทเรียนใน word แล้ว save เป็นไฟล์ html ครับ จากนั้นนำมา pack เป็น scorm สามารถเพิ่มกิจกรรมได้

แต่ในส่วนของการเข้าเรียนโดยนักเรียนน่ะครับ มันไม่สามารถเช็คได้ว่าได้เรียนไปแล้ว จึงทำให้ไม่สามารถเข้าเรียนซ้ำเพื่อทำแบบฝึกหัดอีกครั้งได้น่ะครับ

ถ้าผมต้องการที่จะทำให้เจ้าตัวบทเรียนมันตรวจสอบการเรียนเหมือนแบบทดสอบจะต้องทำยังไงครับ

รบกวนผู้ที่เคยทำแนะนำให้ด้วยครับ

Attachment dontchk.JPG
In reply to วัชระ แก้วม่วง

ตอบ: เกี่ยวกับบทเรียน scorm ครับ

โดย somrudee sathiyaburanapong -

ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไร? ในการ pack เป็น scorm คะ
หากต้องการให้ track  (การบอกสถานะการเข้าเรียน) ได้ เหมือนแบบทดสอบ
คุณต้องสร้างโครงสร้างบทเรียน
ออกเป็นบท แล้วอาจแตกย่อยเป็นหัวข้อ แนะนำว่าไม่ควรลึกเกิน 3 ชั้น
เนื่องจากจะ track ลึกได้แค่นั้น (ถ้าไม่ถูกต้องขออภัยด้วยค่ะ)
เปรียบเหมือน tree อืมม์ให้เข้าใจง่ายกว่านั้นคงต้องบอกว่าเหมือนสารบัญค่ะ

หลังจากจัดแบ่งเนื้อหาออกเป็นบท เป็นหัวข้อแล้ว
จึง pack เป็น scorm คราวนี้ก้อจะ track ได้เหมือนแบบทดสอบแล้วค่ะ

In reply to somrudee sathiyaburanapong

ตอบ: เกี่ยวกับบทเรียน scorm ครับ

โดย วัชระ แก้วม่วง -

ไม่ทราบว่าพอจะมีโปรแกรมที่ใช้แพ็คเป็น scorm แนะนำมั้ยครับ ที่ผมต้องการจะทำเป็นแบบนี้ครับตามรูปเลยครับ ขอบคุครับ

Attachment scorm.jpg
In reply to วัชระ แก้วม่วง

โดย somrudee sathiyaburanapong -

ลองเข้าไปดูที่เว็บ http://www.thaiall.com/e-learning/moodle.htm ที่หัวข้อ 13.เกี่ยวกับสกอร์ม ในเว็บจะบอกว่ามีโปรแกรมใดบ้างที่ใช้สร้างบทเรียน พร้อมกับบอกชื่อเว็บสำหรับโหลดโปรแกรมให้ด้วยจ้า ลองเข้าไปดูนะ

อ้อ..นิดนึงจาก tree ที่ส่งให้ดูส่วนหัวข้อย่อยของการจัดการระบบ อยู่ลึกเกินไปเกรงว่าโปรแกรมจะ track ไม่ถึง

ลองโหลดโปรแกรมมาทำดูนะคะ