การติดตั้ง php_extension curl และ openssl

การติดตั้ง php_extension curl และ openssl

โดย padej ritbundit -
Number of replies: 5

ผมกำลังติดตั้ง Moodle 1.8.3 ลงในเครื่อง PC ระบบปฎิบัติการ Window XP

ตรงหน้าการติดตั้ง Server Checks แจ้งว่า แนะนำ​ให้​ติดตั้ง​ Curl library ​เพื่อ​ให้​การทำ​งาน​ Moodle ​ใน​ระบบเน็ทเวิร์กดีขึ้น สถานะ ตรวจสอบ

และ แนะนำ​ให้​ทำ​การติดตั้ง​ OpenSSL library ​เพื่อ​ให้​ Moodle ​ทำ​งาน​ใน​ระบบเน็ตเวิร์ก​ได้​ดีขึ้น สถานะ ตรวจสอบ

ผมจะตัดตั้ง php_extension 2 ตัวที่ว่านี้ได้อย่างไรคับ ขอวิธีการติดตั้ง หรือ ไม่จำเป็นต้องติดตั้ง คับ

In reply to padej ritbundit

ตอบ: การติดตั้ง php_extension curl และ openssl

โดย ชลิต พานทอง -

ผมก็มีปัญหาอยู่เหมือนกัน ใครรู้ช่วยตอบทีครับ

In reply to ชลิต พานทอง

ตอบ: การติดตั้ง php_extension curl และ openssl

โดย thanet chawankul -

เข้าไปที่ C:\WINDOWS\php.ini

แล้วลบsemicolon ;extension = php_curl.dll เสร็จแล้ว save

restart apache

ทำเหมือนกันทั้ง 2 อันครับ

ถ้ายังไม่ได้ให้

Copy files for curl ในโพลเดอร์ PHP
ssleay32.dll และ libeay 32. dll ไปเก็บที่ c:\\window\SYSTEM 32

อันนี้ต้อง restart เครื่องด้วยครับ

In reply to thanet chawankul

โดย ชลิต พานทอง -

ผมลองทำดูแล้ว ใช้ได้ครับ

ขอบคุณมาก

แต่ยังติดอยู่อีกตัว

ตรวจสอบความพร้อมของระบบ

กำลังทำการตรวจสอบคอมโพเนนท์ต่าง ๆ ของระบบว่าตรงตามความต้องการของ Moodle หรือไม่

Server Checks

ชื่อ ข้อมูล รายงาน สถานะ
php ตรวจสอบ
unicode เรียบร้อย
database mysql เรียบร้อย
php_extension iconv เรียบร้อย
php_extension mbstring เรียบร้อย
php_extension curl เรียบร้อย

เขียนว่า php ไม่ทราบจะแก้อย่างไร แต่ผมติดตั้ง moodle 2.0