เพิ่มบทเรียนไม่ได้

เพิ่มบทเรียนไม่ได้

โดย สุภิวรรณ เกตุแก้ว -
Number of replies: 11

คือ บทเรียนออนไลน์ที่ดิฉันทำขึ้นนี้ ดิฉันได้ทำการกำหนดให้เพื่อนเป็น ผู้สอนแล้ว แต่เมื่อดิฉันได้ล็อกอินโดยใช้ชื่อเพื่อนที่เป็นผู้สอนแล้วนั้น ดิฉันไม่รู้ว่าจะทำการเพิ่ม บทเรียน เพิ่มรายวิชาต่างๆ ตามสิทธิ ได้อย่างไร จึงอยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ เอาแบบละเอียดด้วยนะค่ะเพราะว่าดิฉันยังเป็นมือใหม่อยู่ และใกล้จะต้องขึ้นสอบแล้วค่ะ แต่ความรู้ความเข้าในยังมีน้อยอยู่ ขอความกรุณาจากทุกท่านด้วยนะค่ะ

หากว่าพอมีเวลาเข้ามาเยี่ยมชมได้นะhttp://bc.msu.ac.th/~48010913627/moodle/

และฝากคำเสนอแนะได้นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

In reply to สุภิวรรณ เกตุแก้ว

ตอบ: เพิ่มบทเรียนไม่ได้

โดย suthep itsara -

อาจารย์ทำได้ดีมาก แสดงว่าต้องมีองค์ความรู้มากมายเกี่ยวกับ Moodle อาจารย์ทำอย่างไรและทำอะไรไปบ้าง น่าจะนำความรู้นั้นมาแชร์กันในกลุ่มพวกเรา เผื่อมือใหม่เข้ามาจะได้เรียนรู้ ความรู้เกิดขึ้นใหม่ตลอดเวลามากน้อยต่างกันไป หากทุกคนนำความรู้นั้นมาแชร์กันนอกจากคนที่รู้น้อยกว่าได้รับความรู้แล้ว คนที่รู้มากกว่าเราก็อาจได้เสริมบางส่วนที่ขาดไปนะครับ นอกจากเป็นผู้รับแล้วยังสามารถเป็นผู้ให้ได้ด้วยในเวลาเดียวกัน Moodle.org ก็จะเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ไง หรือเพื่อนๆเห็นว่าอย่างไรครับ

In reply to suthep itsara

สวัสดีค่ะ คุณ suthep itsara  คือดิฉันยังไม่ได้เป็น อาจารย์นะค่ะ ตอนนี้เป็นนิสิตที่กำลังศึกษาเรื่องนี้ทำเป็นโปรเจ็คจบค่ะ และองค์ความรู้ต่างๆนั้นก็ยังไม่มีมากหรอกค่ะ แต่ดิฉันก็ยินดีที่จะเป็นส่วนหนึ่งของสังคมแห่งการเรียนรู้แห่งนี้ค่ะ ยินดีที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับทุกๆคนค่ะ แต่ในตอนนี้ขอรับความช่วยเหลือก่อนนะค่ะ ดิฉันเข้าใช้งานระบบในฐานะ ผู้สอนแต่ไม่รู้ว่าจะเพิ่มบทเรียนยังไงค่ะ จึงอยากได้รับคำแนะนำดีๆจากทุกคนค่ะ ขอบคุณค่ะ

http://www.bc.msu.ac.th/~48010913627/moodle/

โดย suthep itsara -

ขอโทษครับ เห็นเว็บสวยเลยเข้าใจผิดคิดว่าเป็นอาจารย์สอนที่ ร.ร.สะแกพิทยาคม งั้นลองไปดูที่ http://www.thaiall.com/e-learning/mactivities.htm สิครับ

In reply to suthep itsara

ไม่เป็นไรค่ะที่เข้าใจผิด แต่ก็ขอขอบคุณที่ชมว่าเว็บสวย และก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

แลวดิฉันจะนำไปปรับปรุ่งต่อไปค่ะ หากมีไรดีๆๆแนะนำมาได้นะค่ะ ยินดีรับฟังค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ขณะที่ login เป็นผู้ดูแลระบบ (admin) สามารถจัดการบทเรียนและกิจกรรมได้ไหมครับ ถ้าได้ช่วยตรวจสอบสิทธิของเพื่อนนิดนึงนะครับว่าเป็นผู้สอน (teacher) หรือผู้ช่วยสอน (non-editing teacher) เพราะผู้ช่วยสอนจะมีข้อจำกัดในการจัดการเนื้อหาและกิจกรรม

In reply to Piriya Jennoppakarn

ค่ะ ในขณะที่ login เป็น admin สามารถที่จะจัดการบทเรียนและกิจกรรมต่างได้มากมายเลยค่ะ และเมื่อตรวจสอบสิทธิแล้ว เพื่อนคนนั้นก็เป็น teacher ค่ะ และมีเมนูจัดการระบบด้วย แต่ไม่เห็นที่ให้เพิ่ม ประเภทรายวิชา หรือ รายวิชาเลยค่ะ หรือว่าเราต้องเข้าไปตั้งค่าตรงไหนอีกไหมค่ะ

Attachment _2.jpg

โดย w p -

ครูผู้สอน น่าจะมีสิทธิ์แค่จัดการ ในรายวิชา ที่กำหนดให้นะคะ

ส่วน Admin จะสามารถเพิ่มวิชา และประเภทวิชาได้ค่ะ

ลองดูนะคะ

ผมสมัครสมาชิกชื่อ piriya แล้วครับ รบกวนนำผมเข้าเป็นครูผู้สอน (teacher) ของวิชาใดก็ได้ครับ ผมจะได้ช่วยดูว่าปัญหาเกิดจากอะไร

In reply to Piriya Jennoppakarn

ค่ะหรือว่าดิฉันจะกำหนดสิทธิ/บทบาทผิดที่ค่ะ คือดิฉันกำหนดตรง เมนูจัดการระบบของ admin -->จัดการหน้าแรก --> กำหนดสิทธิ/บทบาท และตอนนี้ดิฉันได้ทำการเพิ่ม คุณเป็น teacher แล้วนะค่ะ

ยังไงถ้าเกิดจากการที่ดิฉันกำหนดผิดที่ หรืออะไร ก็รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ไขทีนะค่ะ

หรือถ้าหากสะดวกก็ติดต่อทาง MSN ได้นะค่ะ noy_sk@hotmail.com ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

การเพิ่มประเภท ต้องเป็นผู้ดูแลระบบ (admin / รายวิชาทั้งหมด / เพิ่มแก้ไขรายวิชา)

การเพิ่มวิชา ขึ้นอยู่กับผู้ดูแลระบบว่าจะอนุญาตให้ผู้สอนเพิ่มวิชาได้เองหรือไม่ (admin / รายวิชาทั้งหมด / คำขอสร้างรายวิชา)

การเพิ่มเนื้อหาและกิจกรรม ผู้สอนกดปุ่ม "เริ่มแก้ไขหน้านี้" แล้วเพิ่มเนื้อหาหรือกิจกรรมที่ต้องการ