Giúp xử lý lỗi khi cài đặt moodle

Giúp xử lý lỗi khi cài đặt moodle

Bởi Trung Nguyễn -
Số lượng các câu trả lời: 18

Chào cả nhà, mình mới thử cài đặt bản moodle lastest-19. sau khi chạy qua phần test báo là pass hết nhưng đến phần khai báo CSDL, sau khi mình nhập user và pass vào và nhấn tiếp tục thì " The page cannot be displayed "

Mọi người giúp mình với nhé.

Thanks!

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Trung Nguyễn

lỗi khi cài đặt moodle

Bởi Trung Nguyễn -

Hi cả nhà,

Tôi đã khắc phục được lỗi trên rồi nhưng bước tiếp theo thì bị lỗi sau:

Tiêu đề Information Report Trạng thái
unicode docs.gifcầnphải được cài hay kích hoạt.

It is required that you store all your data in Unicode format (UTF-8). New installations must be performed into databases that have their default character set as Unicode. If you are upgrading, you should perform the UTF-8 migration process (see the Admin page).

Check
php_extension mbstring docs.gifshould be installed and enabled for best results

Installing the optional MBSTRING library is highly recommended in order to improve site performance, particularly if your site is supporting non-Latin languages.

Check
php_extension curl docs.gifshould be installed and enabled for best results

Installing the optional cURL library is highly recommended in order to enable Moodle Networking functionality.

Check
php_extension openssl docs.gifshould be installed and enabled for best results

Installing the optional OpenSSL library is highly recommended -- it enables Moodle Networking functionality.

Check
php_extension xmlrpc docs.gifshould be installed and enabled for best results

Installing the optional xmlrpc extension is useful for Moodle Networking functionality.

Check
database mysql docs.gifversion 4.1.16 is required and you are running 5.1.28 Đồng ý
php docs.gifversion 4.3.0 is required and you are running 5.2.8 Đồng ý
php_extension iconv docs.gifshould be installed and enabled for best results Đồng ý
php_extension tokenizer docs.gifshould be installed and enabled for best results Đồng ý
php_extension ctype docs.gifshould be installed and enabled for best results Đồng ý

Giúp mình với!!!!

Thanks!

Trả lời: lỗi khi cài đặt moodle

Bởi Thành Đặng -
Bạn vào phpMyAdmin, mở database của CMS lên, chuyển qua tab Operations, chỗ Collation chọn là utf8_general_ci rồi Go!
Để phản hồi tới Thành Đặng

Bởi Trung Nguyễn -

Cảm ơn Đông rất nhiều, Nhưng trên máy của mình đang cài MySQL-Front thì có xử lý được lỗi trên không?

Mong được bạn giúp đỡ lần nữa.

Thanks!

Bởi Trần Tuấn Kiệt -
Chào bạn Trung,
Tôi sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục.
Trường hợp bạn sủ dụng MySQL-Front thì bạn làm như sau:
Bạn truy cập vào MySQL-Front -> bạn nhấp chuột phải vào moodle(nếu bạn tạo CSDL moodle rỗng rồi, nếu chưa tạo thì bạn phải tạo CSDL moodle rỗng ) -> Bạn chọn vào properties, tại Tab general bạn sẽ thấy 2 field là Character SetCollation, Tại field Character Set bạn hãy chọn là utf8,
Tại field Collation bạn hãy chọn utf8_general_ci, rồi chọn OK.

Bây giờ bạn hãy mở file php.ini(thường là nằm trong C:\window\). Bạn hãy tìm các dòng :
;extension=php_mbstring.dll
;extension=php_curl.dll
;extension=php_openssl.dll
;extension=php_xmlrpc.dll

Bạn hãy bõ dấu ; ở đằng trước đi, save file php.ini lại và khởi động lại server(tôi dùng apache).

Chúc bạn thành công.

PS: Bạn có thể chia sẽ cho cộng đồng về cách mà bạn đã khắc phục lỗi ("sau khi chạy qua phần test báo là pass hết nhưng đến phần khai báo CSDL, sau khi mình nhập user và pass vào và nhấn tiếp tục thì " The page cannot be displayed ") được không.
Lúc trước tôi cài riêng Apache,PHP và MySQL thì bị lỗi này nhưng không biết là lỗi gì.

Cám ơn bạn.

Trần Tuấn Kiệt.

Để phản hồi tới Trần Tuấn Kiệt

Bởi studio mar -
Em cám ơn anh nhiều lắm ! Để em thử xem sửa vậy có chạy được không . Vì em cũng chưa quen dùng xampp nên cũng không biết làm thế nào nữa.

Bởi Le Qui Loi -
bác cứ làm theo y như bác Thành Đăng sẽ fix được lôi. mình xin nói lại rõ hơn. Mình sử dụng gói ứng dụng XAMPP nha. Bạn truy cập vào trang quảng lý MySQLphpadmin bằng đường dẫn http://localhost. sau đó chọn database moodle mà bạn đã tạo > chọn operations> kéo xuống dưới cùng có dòng collations > utf8_unicode_ci > rồi bấm nút "GO" . thế là xong chúc bạn thành công

Trả lời: Giúp xử lý lỗi khi cài đặt moodle

Bởi studio mar -
cho em hỏi với, em cũng bị lỗi tạo cơ sở dữ liệu như phần đầu ý. vậy sửa như thế nào ạ ????? giúp em với nhé !
Để phản hồi tới studio mar

Bởi Xuan Nguyen Le -

Cho hỏi chút xíu các anh em, như thế này phải làm tiếp j ạ. Mình đang rất cần, mong anh em nhiệt tình giúp đỡ.

Nếu ko xem được ảnh, mong anh em click link: http://www.mediafire.com/i/?u3v2rcauufp93mz

Lỗi cuối cùng khi cài đặt Moodle

Để phản hồi tới Xuan Nguyen Le

Bởi Đinh Lư Giang -

Nghĩa là bạn phải xem lại cài đặt curl và inlt ở php_extension. Bạn cần kiến thứcvề php_extension. Nếu không, yêu cầu ai đó quen quản trị server  giúp bạn. Có thể tham khảo thêm tại đây:

http://php.net/manual/en/book.curl.php

http://php.net/manual/en/book.inlt.php

Chúc thành công.

Đinh Lư Giang

Bởi Lê Long -

Bạn Trung Nguyễn khắc phục lỗi ban đầu bằng cách nào đấy, mình cũng đang bị lỗi đó. Thanks...

Để phản hồi tới Lê Long

Bởi phu ngoduc -
Chào các Anh,

Giúp em với, trường cài moodel 2.9, xong thì load nó xoay mãi như thế này (lần cài moodle không biết mong các anh đi trước chỉ bảo giúp):

File đính kém moodle.png
Để phản hồi tới phu ngoduc

Bởi Đinh Lư Giang -
Bạn xem lại:

1. Môi trường php

2. Bộ nhớ server 

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi phu ngoduc -

Chào anh,

Môi trường cài đặt của em còn vướng 2 các này mà em chẳng biết sửa làm sao nữa, nhờ anh chỉ giúp:

php_settingopcache.enablePHP setting should be changed.

PHP opcode caching improves performance and lowers memory requirements, OPcache extension is recommended and fully supported.

C
nformationReportPluginStatus
unsupported_db_table_row_formatif this test fails, it indicates a potential problem

Your database has tables using Antelope as the file format. You are recommended to convert the tables to the Barracuda file format. See the documentation Administration via command linefor details of a tool for converting InnoDB tables to Barracuda.

Không biết có phải lỗi quay tròn do 2 phần trên không anh?

Bởi Đinh Lư Giang -

Khả năng rất cao là do opcache. Thường lỗi này làm cho màn hình khi cài đặt Moodle xong sẽ màu trắng. 

Bạn tìm quanh diễn đàn đã có hướng dẫn opcache nhé.

Thân mến

Đinh Lư Giang

Bởi Đinh Lư Giang -

Khả năng rất cao là do opcache. Thường lỗi này làm cho màn hình khi cài đặt Moodle xong sẽ màu trắng. 

Bạn tìm quanh diễn đàn đã có hướng dẫn opcache nhé.

Thân mến

Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi phu ngoduc -

Chào anh Giang,

Để em báo nhà cho thuê hosting họ xem lại thử. Nếu không được chắc thuê con servers cloud để cài thử.

Thank u! anh

Bởi Dinh tuan -

Hiển nhiên là do hosting rồi bạn; bạn phải có php từ 5.4.4 mới hi vọng có opcache.

Bởi LON ME MAY -

Cho mình xin phép hỏi, ở VN thì thuê host của ai thì dùng được moodle3.5