install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

Re: install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -
Number of replies: 0

ผมขอเสริมคำตอบของคุณจินตนา ละกันครับ

เวลาแก้ error บางอย่างจาก php.ini เราจะเห็นหน้าตาแบบนี้

;extension=php_ldap.dll
;extension=php_mbstring.dll

ปัญหาแรกก็คือ มันหา mbstring ไม่เจอ เราก็เอา semi colon (;) ออกจาก extension ก็จะได้

;extension=php_ldap.dll
extension=php_mbstring.dll

จากนั้นก็ปิด Web Server เช่น Apache แล้วเปิดขึ้นมาใหม่อีกครั้ง แล้วลองติดตั้ง Moodle อีกครั้ง .. ปกติแล้ว error ของ mbstring จะหายไป แต่ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ post กลับเข้ามาอีกนะครับ

-------------

เรื่องคลิป vdo .. คุณสามารถใส่ได้ครับ หากต้องการ upload จาก moodle เลย ขนาดจะจำกัดตาม memory_limit ใน php.ini

หรืออีกวิธีคือ upload เองจากภายนอก เช่น ftp ไฟล์ขึ้นไปบนระบบเอง แล้วก็ให้ moodle ทำ link ไปยังไฟล์