install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

โดย รัตธิตา นิลจักร์ -
Number of replies: 3
install แล้วมันให้ check ตามรูปค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ  แล้ว moodle นี่ใส่ไฟล์คลิป vdo ได้หรือเปล่าคะ ถ้าได้นี่กำหนดขนาดเท่าไหร่คะ คือ จะทำแบบทดสอบก่อนเรียน แล้วก็ให้ดูคลิป vdo แล้วก็ให้ทำแบบทดสอบหลังเรียนค่ะ moodle ทำได้หรือเปล่าคะ
Attachment error.JPG
In reply to รัตธิตา นิลจักร์

ตอบ: install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

โดย jintana imruksa -

คำถามแรก  ลองดูละกันนะคะ  แก้มแดง   เข้าไปที่ C:\WINDOWS  แล้วเปิดไฟล์ชื่อ php.ini  ด้วย Editplus หรือ Editor ตัวอื่น ๆ ก็ได้ค่ะ 

จากนั้น เสริชหาคำว่า  mbstring    ถ้าเจอแล้วลองดูว่ามีเครื่องหมาย ; อยู่ข้างหน้าบรรทัดไหม ถ้ามี ก็เอาออกนะคะ  (เอ่อ เขียนเอง งง เอง อาย)   php ext ตัวอื่น ๆ ก็ทำนองเดียวกันค่ะ   ต้องลองเช็คทีละตัว    แต่ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องเข้าไปดูใน C:\AppServ\php5\ext  ว่า มีไฟล์ extention ตัวนั้น ๆ หรือเปล่าอ่ะค่ะ

ส่วนอีกคำถามเรื่องไฟล์วิดิโอ  ใส่เป็นไฟล์วิดิโอได้ค่ะ ทำได้เช่นเดียวกันกับการ add resource อื่น ๆ หรือ ใส่เป็น Code html ช่วยก็ได้ค่ะ  ไฟล์วิดีโอควรมีการแปลงไฟล์ให้มีขนาดเล็กก่อนนะคะ เช่น Mpeg  เคยทำเป็นบทเรียนไว้ที่นี่ http://202.57.184.153/moodle/mod/resource/view.php?id=1219  ลองดูนะคะ กัดฟัน

In reply to รัตธิตา นิลจักร์

Re: install moodle 1.8.6 ไม่ได้ค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ผมขอเสริมคำตอบของคุณจินตนา ละกันครับ

เวลาแก้ error บางอย่างจาก php.ini เราจะเห็นหน้าตาแบบนี้

;extension=php_ldap.dll
;extension=php_mbstring.dll

ปัญหาแรกก็คือ มันหา mbstring ไม่เจอ เราก็เอา semi colon (;) ออกจาก extension ก็จะได้

;extension=php_ldap.dll
extension=php_mbstring.dll

จากนั้นก็ปิด Web Server เช่น Apache แล้วเปิดขึ้นมาใหม่อีกครั้ง แล้วลองติดตั้ง Moodle อีกครั้ง .. ปกติแล้ว error ของ mbstring จะหายไป แต่ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ post กลับเข้ามาอีกนะครับ

-------------

เรื่องคลิป vdo .. คุณสามารถใส่ได้ครับ หากต้องการ upload จาก moodle เลย ขนาดจะจำกัดตาม memory_limit ใน php.ini

หรืออีกวิธีคือ upload เองจากภายนอก เช่น ftp ไฟล์ขึ้นไปบนระบบเอง แล้วก็ให้ moodle ทำ link ไปยังไฟล์