การจัดทำเอกสารคู่มือ การใช้ Moodle

การจัดทำเอกสารคู่มือ การใช้ Moodle

โดย Dr. Prin Singhanart -
Number of replies: 13

สวัสดีค่ะ

ดิฉันเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกหลาย ๆ ท่านเมื่อเริ่มใช้ moodle ก็คงจะพยายามมองหาคู่มือการใช้

In reply to Dr. Prin Singhanart

ตอบ: การจัดทำเอกสารคู่มือ การใช้ Moodle

โดย Anuchai Theeraroungchaisri -

ขอสนับสนุนการจัดทำคู่มือเป็นภาษาไทย เพื่อให้เกิดการเผยแพร่ Moodle ในวงกว้างครับ.. ยินดีช่วยครับ

In reply to Anuchai Theeraroungchaisri

ตอบ: การจัดทำเอกสารคู่มือ การใช้ Moodle

โดย Kittipong Poompuang -

ขออนุญาตแนะนำคู่มือ Moodle ที่น่าสนใจ และขออนุญาตเผยแพร่คับ

1.คู่มือ Moodle 1.5 จัดทำโดย ดร.กานดา รุณนะพงศา คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น

2. คู่มือ moodle จัดทำโดย สำนักคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยบูรพา

3. คู่มือ moodle1.4.4 for Admin and Teacher จัดทำโดย โครงการการศึกษาไร้พรมแดน มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี

In reply to Kittipong Poompuang

โดย Kanda Runapongsa -
ขอบคุณที่คิดว่าคู่มือ Moodle ที่ทำไว้น่าสนใจค่ะ

ตอนนี้ได้ปรับคู่มือมาอยู่ในรูปแบบของคอร์ส Moodle เองเพื่อง่ายต่อการเข้าใจและใช้ซึ่งมีรูปภาพช่วยทำให้เข้าใจวิธีการใช้
In reply to Dr. Prin Singhanart

โดย Suwan Pradip Na Thalang -

pdf download ที่ให้ไว้ ไม่สามารถแสดงผลได้เลยครับ เจอ file not found ตลอดครับ ขอเรียนให้ทราบเพื่อแก้ไขนะครับ ไม่ได้ต่อว่าอะไรนะครับ

In reply to Suwan Pradip Na Thalang

โดย Kittipong Poompuang -
เห็นด้วยครับ ตอนนี้มีการจัดทำหรือแปลคู่มือภาษาไทยพอสมควร หลายท่านพยายามช่วยกันทำอยากให้มีการพัฒนาร่วมและใช้ร่วมกันครับ ง่ายต่อการนำไปใช้และมีคุณภาพดีด้วยครับ เริ่มที่ เวอร์ชั่น 1.3 ก็ดีครับ ยินดีร่วมทำอย่างเต็มที่ครับ
In reply to Suwan Pradip Na Thalang

oops ต้องขออภัยด้วยค่ะอาจารย์คิดว่าทำลิงค์ผิดพลาด เพราะคลิกเองก็ไม่ไป ขอตรวจสอบก่อนนะคะเผอิญนั่งเปิดหน้านี้จากห้องสัมมนา อาจพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก

โดย ครูเทียม สอนแทน -

ผมเคยอบรมกับอาจารย์ที่โคราช ม.สุรนารี ไม่สามารถโพสต์ข้อความได้ครับ ช่วยขอสิทธิ์โพสต์หน่อยครับ (หมายถึงตั้งคำถาม)

http://www.elearningcas.com

http://www.cas-elearning.com

โดย อานนท์ pnclub -

เห็นด้วย และยินดีอย่างยิ่งครับ จะพยายามศึกษาค้นคว้าเพื่อออกมาเป็นคู่มือ หากมีแผนไว้อย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ แล้ว Dr.minkowski จะมีแผนอย่างไรครับ

ขั้นตอนการดำเนินงานนั้น ก่อนการจัดทำคู่มือ ดิฉันอยากให้มีการแปลภาษาไทยให้ได้มาตรฐานเดียวกันก่อนค่ะ อาจารย์อานนท์ เพราะถ้าเราใช้คำที่เรียกโมดูลแต่ละโมดูลตรงกันแล้ว ก็จะทำให้เข้าใจตรงกันว่ากำลังพูดถึงอะไรในคู่มือดังกล่าว

อย่างชื่อของแต่ละ โมดูลนั้น เช่น Workshop ดิฉันแปลว่า สัมมนา ก็ยังไม่ค่อยตรงใจค่ะ

คู่มือ 1.3.1

ขณะนี้เวลา 23.35 ดิฉันทำการเปลี่ยนลิงก์คู่มือให้มองเห็นและอัพโหลดเข้าไฟล์เข้ามา โหลดแค่ สองเมกะไบต์กว่า ๆ เกือบชั่วโมง ยังไม่หมดเสียที ถ้าหากท่านใดเกิดคลิกเข้าไปอ่านแล้วยังไม่เจออะไร ขอให้ใจเย็น ๆ นะคะ ความเร็วอินเทอร์เน็ตของดิฉันขณะนี้ลดวูบเหลือแค่ 19 kbs