ผมมือใหม่มาก ๆ อยากทราบวิธีการติดตั้งและการใช้งาน

Re: ผมมือใหม่มาก ๆ อยากทราบวิธีการติดตั้งและการใช้งาน

โดย thiwakorn tangon -
Number of replies: 0

1. ถ้าเครื่อง server ที่ถามหมายถึงเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่กับอินเทอร์เน็ต หรือว่าเครื่อง server ที่ใช้ cpu memory สูงๆ ก็ตอบว่าไม่จำเป็นสำหรับการสร้าง e-learning ที่มีการเชื่อมต่อเข้ามาไม่มากนักเช่นไม่เกินซัก 50 เครื่องพร้อมๆกัน อาจนำ pc ที่มี memory ซัก 512M มาติดตั้ง OS พร้อมติดตั้งโปรแกรมที่ทำหน้าที่ webserver ก็เพียงพอครับ
สำหรับกรณีที่มีเว็บส่วนตัวอยู่แล้วต้องตรวจสอบว่าเว็บนั้นรองรับการใช้งาน mysql หรือ database อะไรบ้าง รองรับการใช้งาน php หรือไม่ ถ้าสามารถใช้สองอย่างนี้ได้ก็ลองติดตั้งดูเลยครับ
2. กรณีที่ใช้ pc ติดตั้ง Ubuntu อยู่ให้ลง package LAMP เลยครับ แล้วทดลองดูว่าเครื่องนั้นเป็น web server หรือยังแล้วจึงเริ่มติดตั้ง Moodle ครับ
3. สำหรับกรณีศึกษาแนะนำว่าควรเริ่มที่การจำลองเครื่อง pc เป็น server ก่อนจากนั้นโหลดไฟล์ moodle ไปแตกอ่อนแล้วลองอ่าน readme การติดตั้งดูครับ แล้วลองดูกระทู้เกี่ยวกับปัญหาการติดตั้งในเว็บนี้เพิ่มครับ