แบ่งกลุ่มไม่ได้ (อ่านทุกคำตอบในกระดานนี้แล้ว ไม่ตรงกับปํญหานี้)

แบ่งกลุ่มไม่ได้ (อ่านทุกคำตอบในกระดานนี้แล้ว ไม่ตรงกับปํญหานี้)

โดย ประพาฬ หลีบิล -
Number of replies: 2
กระผมใช้ moodle 1.5.2 บน linux sis 5.0 มีนักเรียนที่ต้องการเรียนวิชาที่กระผมสอนประมาณ 500 คน เมื่อกระผมอัพโหลดชื่อนักเรียนทั้งหมดขึ้นไปได้แล้ว กระผมต้องการแยกนักเรียนเข้ากลุ่ม 10 กลุ่ม กลุ่มละประมาณ 50 คน ปรากฏว่าแยกเข้ากลุ่มได้เพียง 6 กลุ่ม หลังจากนั้นไม่สามารถแยกเข้ากลุ่มได้อีก เพราะนักเรียนคนหลังๆ จะไปเข้ากลุ่มที่ 1 หมด ทำให้กลุ่มที่ 1 กลายเป็น 100, 150, 200 คน กระผมอ่านคำตอบที่เกี่ยวกับกลุ่มในกระดานนี้หมดแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาแบบนี้ กระผมต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
In reply to ประพาฬ หลีบิล

Re: แบ่งกลุ่มไม่ได้ (อ่านทุกคำตอบในกระดานนี้แล้ว ไม่ตรงกับปํญหานี้)

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -
ผมอ่านแล้วก็ยังไม่ชัดเจนในปัญหานัก จึงขอยกตัวอย่างที่ได้ทำก็แล้วกันครับ
  1. กำหนดค่าบทเรียนให้เป็นแบบแยกกลุ่ม
  2. สร้างกลุ่ม เช่น ม.3/1 ถึง ม.3/10
  3. นำรายชื่อนักเรียนเข้ากลุ่ม (ห้อง)
  4. เวลาตรวจงานก็เลือกกลุ่ม (ห้อง) ที่ต้องการ จะนำคะแนนออกเป็นไฟล์ตารางงานก็เลือกเป็นกลุ่มหรือเป็นห้องได้
** ส่วนการกำหนดกิจกรรมให้แตกต่างกันในแต่ละกลุ่มหรือแต่ละห้องยังไม่เคยทำ
moodle 1.5.2 การนำนักเรียนเข้ากลุ่ม ผมว่าง่ายและสื่อความเข้าใจได้ดีกว่า moodle 1.8.X
In reply to สรวง ศรีแก้วทุม

ตอบ: Re: แบ่งกลุ่มไม่ได้ (อ่านทุกคำตอบในกระดานนี้แล้ว ไม่ตรงกับปํญหานี้)

โดย ประพาฬ หลีบิล -
เรียน คุณสรวง ศรีแก้วทุม ครับ ลำดับขั้นตอนที่ผมทำเป็นอย่างนี้ครับ
  1. กำหนดค่าบทเรียนให้เป็นแบบแยกกลุ่ม
  2. สร้างรายชื่อนักเรียน (จำนวนประมาณ 500) ด้วยโปรแกรม excel แล้วบันทึกเป็นแบบ csv นำไฟล์ csv ไปแปลงเป็นไฟล์ txt ด้วยโปรแกรม Notepad (ตามคำแนะนำในหนังสือของ อาจารย์วิมลลักษณ์ สิงหนาท)
  3. อัพโหลดไฟล์ txt ขึ้นไปไว้บนเซิร์ฟเวอร์ ตามขั้นตอนของ moodle คือ สมาชิก >> อัพโหลดสมาชิก moodle แจ้งความสำเร็จว่าเพิ่มสมาชิกได้จำนวนเท่านั้นเท่านี้คน
  4. เพิ่มนักเรียนเข้าในบทเรียน ตามขั้นตอน คือ คลิกที่ลิงก์ นักเรียน แล้วปรากฏชื่อสมาชิกที่อัพโหลดขึ้นไป(ทั้งหมด)ทางกล่องขวามือ เลือกนักเรียนที่ต้องการ (กระผมเลือกหมดเลย) คลิกให้เป็นนักเรียน ผลคือ รายชื่อทั้งหมดที่เลือกจะไปโผล่ที่กล่องด้านซ้าย คือเป็นนักเรียนแล้ว
  5. จัดการเพิ่มกลุ่ม โดยคลิกที่ลิงก์ กลุ่ม แล้วเพิ่มกลุ่มสมาชิก จำนวน 10 กลุ่ม คือ 1/1 1/2 ... ไปจนถึง 1/10 กลุ่มที่สร้างไปปรากฏในกล่องตรงกลาง คือ กล่องกลุ่ม และมีวงเล็บตามท้ายกลุ่มว่า (0) คือยังไม่มีสมาชิก
  6. เพิ่มสมาชิกลงในกลุ่ม โดยเลือกกลุ่ม 1/1 แล้วเลือกชื่อนักเรียนทางกล่องด้านซ้ายจำนวน 50 คน ลงไปในกลุ่ม 1/1 ชื่อนักเรียนเหล่านั้นจะไปโผล่ในกล่องด้านขวา (กล่องสมาชิกของกลุ่มที่ถูกเลือก) และวงเล็บหลังกลุ่มก็จะบอกจำนวนสมาชิกเท่ากับ (50)
  7. ทำข้อ 6. ซ้ำหลายรอบจนถึง กลุ่มที่ 1/5 เหตุการณ์ปกติ
  8. เมื่อต้องการแยกนักเรียนเข้ากลุ่มที่ 1/6 ทำเหมือนที่ผ่านมา ปรากฏว่าชื่อนักเรียนไม่ยอมไปโผล่ที่ กลุ่ม 1/6 แต่กลับไปโผล่ต่อท้ายที่กลุ่ม 1/1 ตอนนี้กลุ่มที่ 1/1 มีจำนวน 100 คนแล้ว (100) แต่กลุ่มที่ 1/6 ยังเป็น (0)
  9. หลังจากนั้น ไม่ว่าจะแยกนักเรียนเข้ากลุ่ม 1/7 หรือ 1/8 ... ชื่อนักเรียนจะไปโผล่ต่อท้ายที่กลุ่ม 1/1 จนทุกครั้ง และตัวเลขบอกจำนวนสมาชิกของกลุ่ม 1/1 ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่วนกลุ่ม 1/6 1/7 ... ยังคงเป็น (0)
เหตุการณ์เป็นอย่างนี้แหล่ะครับ กระผมไม่รู้จะทำอย่างไร ก็คลิกเมาส์พเนจรไปเรื่อยเปื่อย สังเกตพบว่าเมื่อคลิกที่ปุ่ม Edit group setting จะปรากฏข้อความ You must turn Javascript on (กระผมไม่รู้เรื่อง Javascript) ซึ่งไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า

ขอบคุณ คุณสรวง ศรีแก้วทุม มากครับ
สวัสดีครับ