Maximum upload size แก้ไขค่าตรงไหนครับ ต้องการ upload > 50 Mb

Maximum upload size แก้ไขค่าตรงไหนครับ ต้องการ upload > 50 Mb

โดย chakapong muangsook -
Number of replies: 2

แก้ไขค่าตรงไหนครับ ต้องการ upload file > 50 Mb

ในส่วนของการสร้างบทเรียน

Edit course settings

Maximum upload size >> Upload a file (Max size: 8MB)

** ได้แก้ไข file php.ini ตรง max upload เป็น 100M

และ ในส่วน หน้า Admin moodle : Security : site policies : Maximum uploaded > 90000000 ก็ยังใช้ไม่ได้ครับ มันยังให้สูงสุดที่ 8 Mb เหมือนเดิม

In reply to chakapong muangsook

Re: Maximum upload size แก้ไขค่าตรงไหนครับ ต้องการ upload > 50 Mb

โดย thiwakorn tangon -
หลังจากแก้ไข php.ini แล้วได้ลอง รีสตาร์ท service web ดูหรือยังครับ
In reply to chakapong muangsook

Re: Maximum upload size แก้ไขค่าตรงไหนครับ ต้องการ upload > 50 Mb

โดย Piriya Jennoppakarn -

ผมขอเสริมนิดนึงครับ ตัวแปร php.ini ที่เกี่ยวข้องจะมี

upload_max_filesize หรือ post_max_filesize

ปกติระบบจะรับข้อมูลฟอร์มเป็นแบบ POST ซึ่งข้อมูลอาจจะการ UPLOAD ไฟล์มาด้วย ดังนั้น post_max_filesize จึงควรมีขนาดมากกว่า upload_max_filesize

memory_limit

เมื่อข้อมูลส่งเข้ามาแบบ POST ระบบจะเก็บข้อมูลบางส่วนไว้ในหน่วยความจำ การตั้งค่าสูงเกินไปอาจทำให้บางโปรแกรมที่มี bug ถือโอกาสนี้กินหน่วยความจำมากเกินไปจนส่งผลกระทบกับระบบทั้งหมด

max_execute_time หรือ max_input_time

หากข้อมูลมีปริมาณเยอะมาก ก็จะต้องใช้เวลาในการ upload นาน เช่น ไฟล์ขนาด 1 MB ใช้ upload 32 kbps จะใช้เวลา 256 วินาที (4 นาที 16 วินาที) ซึ่งก็ต้องเผื่อเวลาให้ PHP จัดการกับไฟล์ขนาดใหญ่ด้วย