ขอความช่วยเหลือเรื่อง upload file ใน moodle 1.6

ขอความช่วยเหลือเรื่อง upload file ใน moodle 1.6

โดย Nathakan Laplertsakul -
Number of replies: 3

รบกวนทุกท่านช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะค่ะ

ติดตั้ง moodle 1.6  แล้ว หน้าเว็บก็แสดงภาษาไทยได้แล้วค่ะ แต่พอ upload file ที่สร้างขึ้นด้วย microsoft word เข้าไปแล้ว ถ้าเป็นภาษาไทยคือ แสดงตัวอักษรที่อ่านไม่ได้เลย พร้อมมี ข้อมูลในส่วนของ header ของไฟล์ที่เราไม่ได้ทำแสดงออกมาด้วยทั้งหมด   แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็สามารถแสดงออกมาได้โดยแสดงพร้อมกับ header ที่อ่านไม่ออกอีกเช่นกัน  รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขอย่างละเอียดสำหรับมือใหม่ด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

In reply to Nathakan Laplertsakul

ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง upload file ใน moodle 1.6

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
ควร Copy จาก MS Word ไปวางที่ละย่อหน้า เพราะถ้าเป็นบทเรียนไม่ควรเสนอคราวละมาก ๆ อีกอย่างถ้ายังเป็นปัญหาให้ทดลองนำข้อความไปวางใน Notepad แล้ว Copy จาก Notepad ไปใส่ MOODLE ส่วนถ้ามีภาพ ต้องแทรกเอาเอง
In reply to วิชิต วงษ์ทอง

Re: ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง upload file ใน moodle 1.6

โดย Nathakan Laplertsakul -

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ แต่ว่าปัญหาที่ว่าเกิดจากการที่ upload file เข้าใน moodle แล้วพอเวลานักเรียนเข้ามาดูก็จะทำการคลิ๊กเลือกที่ไฟล์เพื่อแสดงเนื้อหาข้างในไฟล์ ซึ่งปัญหาเกิดตอนที่ไฟล์ที่เลือกนั้นได้แสดงข้อมูลทั้งหมดพร้อมทั้งในส่วนที่เราไม่ได้สร้างขึ้นมาด้วย และที่สำคัญคือไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ คืออ่านไม่ได้เลย

In reply to Nathakan Laplertsakul

ตอบ: Re: ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่อง upload file ใน moodle 1.6

โดย jintana imruksa -

คือ ไม่แน่ใจว่าปัญหาคืออะไรเหมือนกัน แหะๆ  

เข้าใจว่าเป็นการสร้างลิ้งข้อมูลไปยังไฟล์ที่เป็น ms word หรือปล่าวอ่ะค่ะ

ถ้างั้นก็ลองแปลงไฟล์เอกสาร ms word ให้เป็นไฟลชนิด pdf  ก่อน แล้วค่อยสร้างลิ้งไป

การทำเป็น pdf ช่วยลดปัญหาเรื่อง ตัวอักษร รูปแบบเพี้ยนได้เยอะอ่ะค่ะ  งัยลองดูนะคะ  แก้มแดง