ปัญหาจากการติดตั้งรอบสอบ

ปัญหาจากการติดตั้งรอบสอบ

โดย Nathakan Laplertsakul -
Number of replies: 3

สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยแก้ปัญหาด้วยค่ะ  เริ่มจากทำการติดตั้ง moodle version 1.8 โดยเมื่อทำการติดตั้งจนสำเร็จเรียบร้อยแล้ว หลังจากนั้นช่วงกำลังทำการ ตั้งค่าต่างๆ อยู่ดีๆ ก็เกิด error ขึ้นแล้ว admin ไม่สามารถเข้าสู่ระบบได้อีก ก็เลยทำการลบ ฐานข้อมูลใน phpMyAdmin ออกแล้วก็ Uninstall Appserv ออกจากเครื่อง restart เครื่องใหม่ แล้วก็ทำการติดตั้งทุกอย่างตามขั้นตอนใหม่ซึ่งปัญหาเกิดในช่วงของการติดตั้งตัว moodle ในช่วงเกี่ยวกับ DB โดยมีข้อความฟ้องมาว่า " Naming conflict: block admin_tree has the same title with an existing block, admin!" แล้วไม่สามารถทำอะไรต่อได้อีก ค้างอยู่แค่นี้ ซึ่งลองทำหลายรอบแล้วก็ยังคงติดปัญหาอยู่ที่เดิม  รบกวนช่วยแก้ปัญหาด้วยว่าต้องทำอย่างไร  ช่วยบอกวิธีแก้อย่างละเอียดด้วยนะค่ะ  สำหรับมือใหม่ในการทำ e-learning   ขอบคุณทุกท่านมากค่ะที่ช่วยแก้ปัญหา

In reply to Nathakan Laplertsakul

Re: ปัญหาจากการติดตั้งรอบสอบ

โดย Dr.Sirichai Namburi -

ถ้าไม่ใช้ AppServ ได้หรือเปล่าครับ  ลอง Download ชุดติดตั้งสำเร็จรูปของ Moodle มาติดตั้งดูนะครับ ใช้โปรแกรม XAMPP จำลองเป็น Server  ผมทดลองติดตั้งแล้วไม่พบปัญหา Download ได้ที่ลิงก์  http://download.moodle.org/windows/

In reply to Nathakan Laplertsakul

ตอบ: ปัญหาจากการติดตั้งรอบสอบ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
ผมก็เกิดปัญหานี้เช่นกัน ต้องไปเอาเวอร์ชั่น 1.8 มาติดตั้ง เสร็จแล้วเอา 1.8.1 ไปทับให้มันอัพเกรดเอง ถึงใช้ได้ แต่ไม่รู้ความสมบูรณ์จะเป็นไปได้แต่ไหน

ตอบ: ปัญหาจากการติดตั้งรอบสอบ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -

ปัญหานี้คิดว่าพบแล้ว คือเกิดจากภาษาไทย lang/th_UTF-8 ที่ไปดาวน์โหลดมาจาก Language Pack น่าจะมีปัญหา ทดลองเอา th_UTF-8 ออกไปจะติดตั้งได้ไม่มีปัญหา หรือไปหา th_UTF-8 รุ่นก่อนหน้านี้มาใช้ เพราะผมเองก็ลบรุ่นเก่านั้นทิ้งหมดแล้ว