Xin hỏi về số lượng người dùng của Moodle

Re: Xin hỏi về số lượng người dùng của Moodle

Bởi Locke Thach Nguyen -
Số lượng các câu trả lời: 0
Hi, mình là người mới ở Moodle, nhưng nghiên cứu IT, lạc qua đây, mong được học hỏi.

Xin giải đáp chút ít mình biết:
Google Analytics là một công cụ tracking web activity. Nó có thể cho bạn báo cáo về ai, cái gì truy cập website của bạn nói chung (website moodle của bạn nói riêng) chứ không thể cho biết website (ứng dụng của bạn) chạy như thế nào.

VD:
GA cho bạn biết có bao nhiêu hit (một pageload chẳng hạn) một ngày, hit đó đến từ nước nào, ở lại trong bao lâu, ... ---> mình sẽ biết được trang của mình có đc quan tâm không ,có "hot" không? (các trang tin tức, hay dịch vụ trực tuyến thì đặc biệt quan tâm đến các thông số này)

GA không cho bạn biết được user làm gì với lần load trang đó (VD bấm vào nút, chọn câu trả lời trắc nghiệm). Muốn biết user làm gì, tự bản thân ứng dụng phải đếm (tức là phải viết thêm một module moodle để đếm)

Về hiệu năng, GA sẽ làm chậm máy tính của người xem trang , là client (user, visitor) chứ không làm chậm máy tính máy chủ (server) hay làm moodle phải xử lý lâu hơn trên server.
GA là javascript, là client side code, server moodle chỉ truyền cái javascript đó về máy client thôi, và việc này chẳng tốn mấy mili giây.
Nhưng phía Browser của client, phải xử lý, phải kết nối tới server của Google (mà so với VN thì server GA ở rất xa, sẽ chậm), phải chạy javascript này (vì đây là client side code mà, client phải chạy) --> do vậy sẽ bị chậm hơn.

=====> kết lại là GA làm chậm máy khách client thôi. Nếu cài GA để phân tích lưu lượng, xem trang của mình có hot không, có thu hút không thì phía server các bạn chẳng phải làm gì cả, chẳng cần nâng cấp hay gì cả, các bạn chỉ cần khuyến nghị các máy khách là cần mạnh hơn một chút thôi :D