Làm sao có thể mở nhiều lớp học nhưng sử dụng chung bài giảng ?

Làm sao có thể mở nhiều lớp học nhưng sử dụng chung bài giảng ?

Bởi Thuy Nguyen Thanh -
Số lượng các câu trả lời: 3
Chào các bác!
Có một vấn đề mà em vẫn chưa tìm ra cách giải quyết xin chỉ giáo. Đó là, làm sao có thể share nội dung bài giảng và hoạt động của một lớp học cho nhiều lớp.
Cụ thể như thế này:
Em dạy môn tin đại cương cho 4 lớp, nhưng mà sau khi tạo xong các hoạt động và bài giảng cho một lớp học làm sao có thể share nội dung học này cho 3 lớp còn lại ???? Khó khăn là thời gian học của 4 lớp là khác nhau, thời điểm tổ chức kiểm tra cuối chương và các hoạt động khác là khác nhau, ... em cũng không thể copy and paste cho 3 lớp còn lại được.
- Nếu không share cho nhiều lớp được thì làm sao có thể phân biệt được SV của lớp nào khi tham gia vào lớp học?
Xin cám ơn.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Thuy Nguyen Thanh

Trả lời: Làm sao có thể mở nhiều lớp học nhưng sử dụng chung bài giảng ?

Bởi Vu Hung -
Một cách rất đơn giản là bạn dùng tính năng sao lưu và khôi phục. Chẳng hạn với lớp học đã có bạn sao lưu thành một lớp khác. Trong quá trình sao lưu bạn chọn những hoạt động muốn sao lưu và tài nguyên đi kèm với khóa học.

Như vậy lớp học mới của bạn khi được restore (khôi phục) sẽ chỉ chứa những hoạt động học tập mà bạn muốn (không giống như lớp cũ).
Để phản hồi tới Thuy Nguyen Thanh

Trả lời: Làm sao có thể mở nhiều lớp học nhưng sử dụng chung bài giảng ?

Bởi Đinh Lư Giang -
1. Nếu là các câu quiz, bạn có thể chọn category của nó là public on (bấm vào cho cái mắt "Ấn độ" nó mở ra), như vậy các cua khác sẽ lấy được quiz của nó vào.

2. Nếu là các tài liệu, nên dùng HotPot hay eXe hay SCORM và upload các tập tin của chúng ở một thư mục không liên quan gì đến thư mục moodledata (mà file.php thường gọi nó ra). Như vậy, khi insert các tài nguyên này vào cua học khác, bạn chỉ cần dùng chung đường dẫn.

3. Nếu dùng chung một course cho các lớp, thì cũng được. Bạn có thể dùng chức năng group, và nhớ cài đặt invisible group ở các tài nguyên khác nhau.

Thân ái

Giang
Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Re: Trả lời: Làm sao có thể mở nhiều lớp học nhưng sử dụng chung bài giảng ?

Bởi Trung Pham Bao -

Về nội dung thứ 2 anh Giang có đưa ra, em xin đề cập 1 tình huống như sau :

Có 2 course : LH 1 và LH 2.

Trong LH 1, em tạo 1 SCORM activity và upload 1 file Scorm lên server Moodle.

Trong LH 2, em cũng tạo 1 SCORM activity và muốn sử dụng file Scorm đã upload trong LH 1, tuy nhiên trong LH 2 em không thể nhìn thấy file đã upload trong LH 1.

Theo em hiểu thì mỗi course sẽ sử dụng nhưng file đã upload cho riêng course đó, vậy có 1 số file được sử dụng chung thì em sẽ phải giải quyết tình huống đó ntn ??? Theo ý anh đã nêu thì em sẽ upload file Scorum (dạng .zip) lên 1 folder không liên quan đến moodledata, tuy nhiên khi vào LH 2 để "choose or upload flie" thì em ko thể trỏ đến những file nằm ngoài LH 2 được.

Mong nhận được sự góp ý của anh