ไม่สามารถเข้าไปในระบบ Moodle ของตัวเองได้

ไม่สามารถเข้าไปในระบบ Moodle ของตัวเองได้

โดย Adul Mahaudom -
Number of replies: 3

เรียนผู้รู้และเข้าใจใน Moodle

เนื่องจากผมได้ฝาก Moodle ไว้กับ Server ของสถาบันและทำหน้าที่ Admin แต่มีผู้หวังดีได้เข้าไปลบและแก้ไข username และ password ใหม่ ทำให้เข้าระบบไม่ได้ จะลงใหม่ก็ไม่ได้ Backup ข้อมูลเก่าไว้ไม่ทราบว่าจะเข้าไปแก้ไขที่ไฟล์ใดโดยไม่ต้องไปยุ่งกับ Server ของสถาบันครับ ปัจจุบันผมใช้ V 1.5.4 ครับใช้ WinSCP V 3.8.2 upขึ้น Server ครับ ถ้าจะแก้ไขใน WinSCP จะแก้ที่ไฟล์ใดและแก้อย่างไรครับ..........ขอบคุณ

WinSCP

In reply to Adul Mahaudom

ตอบ: ไม่สามารถเข้าไปในระบบ Moodle ของตัวเองได้

โดย Adul Mahaudom -
เพิ่มเติมครับ ! หลังจากใส่ password แล้วขึ้นข้อความดังภาพครับ
"could not create guest user record ! "

moodle password error
In reply to Adul Mahaudom

ตอบ: ไม่สามารถเข้าไปในระบบ Moodle ของตัวเองได้

โดย Namo Wongsalah -

ถ้าสามารถเข้าไปแก้ไขฐานข้อมูลได้
เช่นใช้ phpMyAdmin เข้าไปแก้ไขฐานข้อมูลน่ะครับ
หมายความว่าเราต้องทราบว่าตอนนี้เราใช้ฐานข้อมูลชื่ออะไร(สามารถดูได้จาก config.php)

เมื่อเข้า phpMyAdmin และเลือกฐานข้อมูลของเราขึ้นมาแล้ว ให้หา mdb_user
คลิกเข้าไปที่ mdb_user  เลือก browse เพื่อหาชื่อที่คุณเคยใช้เป็น Admin
ซึ่งน่าจะเป็น id ที่ 2 เพราะชื่อแรกเป็น Guest
จากนั้นให้ดูที่ช่อง password ครับ
ให้แก้ password เป็น 827ccb0eea8a706c4c34a16891f84e7b
แล้ว save

จากนั้นเข้าเวบ e-learning ของเรา
ลอง login โดยใช้ชื่อเดิม แต่ password เป็น 12345

ผมลองแล้ว 12345  ใน phpMyAdmin แสดงเป็น 827ccb0eea8a706c4c34a16891f84e7b

ถ้าเข้าได้แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นรหัสอื่น 

In reply to Namo Wongsalah

โดย thanit phaymas -

ขอเก็บไว้ครับ เป็นประโยชน์มาก

ขอบคุณมากครับ