ภาษาไทย ??????? เป็นแบบนี้หมดเลยค่ะ

ภาษาไทย ??????? เป็นแบบนี้หมดเลยค่ะ

โดย _Ha_nan_ suwida -
Number of replies: 2

มือใหม่ค่ะ....
พอคีย์ภาษาไทยลงไปจะกลายเป็นเครื่องหมาย ????? หมดเลย
ทดลองแก้ตามกระทู้ต่างๆ ดูแล้วก็ยังไม่หาย เป็นเพราะอะไรคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ...mixed...

In reply to _Ha_nan_ suwida

ตอบ: ภาษาไทย ??????? เป็นแบบนี้หมดเลยค่ะ

โดย Thawatchai Sarawong -

ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับ แต่ว่าผมเพิ่งลง moodel ลงไปแล้วมีปัญหาเรื่องภาษาไทยเหมือนกันหาไม่เจอแก้ไข encoding แล้วก็ไม่ได้ ปรากฏว่าเป็นที่ webserver ของผมมัน set ค่า default เอาไว้เป็นค่าอื่นที่ไม่ใช่ tis-620 น่ะครับ ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาเดียวกันหรือเปล่านะครับ ยังไงถ้าหลายวิธีแก้แล้วไม่ได้ก็ลองไปดู config ของ webserver ดูครับ

In reply to Thawatchai Sarawong

ตอบ: ภาษาไทย ??????? เป็นแบบนี้หมดเลยค่ะ

โดย _Ha_nan_ suwida -

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้แก้ได้แล้ว....wink
ลง appserv 2.4.4 แทนตัวเดิมซึ่งเป็น 2.5.4