ติดตั้ง moodle เสร็จแล้ว login เข้าเป็นผู้ดูแลระบบไม่ได้ครับ

ติดตั้ง moodle เสร็จแล้ว login เข้าเป็นผู้ดูแลระบบไม่ได้ครับ

โดย นายศุภชัย แตงอ่อน -
Number of replies: 2
ผมติดตั้ง moodle ได้แล้วครับ
Attachment moodle2.gif
In reply to นายศุภชัย แตงอ่อน

ตอบ: ติดตั้ง moodle เสร็จแล้ว login เข้าเป็นผู้ดูแลระบบไม่ได้ครับ

โดย วิชิต วงษ์ทอง -
คุณเข้า phpMyAdmin แล้วลบฐานข้อมูลคุณทิ้งไป แล้วสร้างชื่อฐานข้อมูลใหม่อีกครั้ง เสร็จแล้วคุณติดตั้ง moodle ใหม่อีกที สังเกตว่าขั้นสุดท้ายคุณกำหนด Username เป็น admin และ Password ใหม่ใช้ได้หรือไม่
In reply to นายศุภชัย แตงอ่อน

ตอบ: ติดตั้ง moodle เสร็จแล้ว login เข้าเป็นผู้ดูแลระบบไม่ได้ครับ

โดย Patt Emmawat -

เอาง่ายๆเลยครับ

1. สมัคร user ใหม่ อะไรก็ได้

2. เข้า phpMyAdmin ลบ Password ของ Admin ออกไปเลย

3. copy Password ของ user ใหม่ แทนที่ root

หรือ

1. เข้า phpMyAdmin ลบ Password ของ Admin ออกไปเลย

2. เข้า editor อะไรก็ได้ ตั้งชื่ออะไรก็ได้ เช่น gen.php

ใน gen.php ใส่ดั้งนี้

<?
echo md5('newpassword');
?>

เข้า browser เรียก gen.php

copy มาแล้วเอามาแทนที่ Password ของ Admin ใน phpMyAdmin

Password ของ moodle จะเข้ารหัสแบบ md5 ครับ