อยากซ่อนคะแนน ใต้คำถามเวลา quiz

อยากซ่อนคะแนน ใต้คำถามเวลา quiz

โดย natee kittidejpricha -
Number of replies: 2

พอดีผมนำมาใช้ในบริษัท สำหรับทำเป็นหลักสูตรอบรมและทดสอบความรู้พนักงานขาย โดยตอนนี้อยากหาวิธีในการซ่อนคะแนน เวลาให้พนักงานทำการสอบ อยากให้ซ่อนคะแนน ไม่บอกว่าถูกหรือผิด

และอีกคำถาม  ให้คำถามที่ตอบไปแล้วหายไปเลยได้ไหมครับ เพราะจะได้เหลือเฉพาะคำถามที่ยังไม่ได้ตอบไว้ครับ

เพราะไม่อยากให้พนักงานทราบทันทีว่าตอบถูกหรือผิดครับ

In reply to natee kittidejpricha

ตอบ: อยากซ่อนคะแนน ใต้คำถามเวลา quiz

โดย jintana imruksa -

อืมม ไม่รู้จะตรงกับที่ถามหรือเปล่านะคะ

อันแรก เราบังคับให้เค้าทำจนครบทุกข้อ  แล้วค่อยกดปุ่ม submit ได้ค่ะโดยไปกำหนดที่  Quiz > Adaptive mode   กำหนดให้เป็น No

อันนี้คือแต่ละข้อเค้าจะไม่รู้ว่าถูกหรือผิด และกำหนดให้ทำข้อสอบได้คนละแค่ครั้งเดียว

ส่วนที่ถามอีกข้อ ยังไม่แน่ใจอ่ะค่ะ  ลักษณะคล้ายจาวาสคริปจะช่วยได้นะคะ

แต่ว่าใน moodle ยังไม่รู้ต้องทำงัย รอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยตอบละกันค่ะ อิๆ

In reply to natee kittidejpricha

ตอบ: อยากซ่อนคะแนน ใต้คำถามเวลา quiz

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

ในการตั้งค่าไม่ให้พนักงานเห็นคะแนนตอนทำข้อสอบนั้นสามารถทำได้ครับ เข้าไปตั้งค่าที่ปุ่มแก้ไขแบบทดสอบนะครับ แล้วกำหนดค่า โหมดปรับเปลี่ยนเป็น ไม่ และในส่วน Review options ให้ติ๊กเครื่องหมายถูกออกหน้ากล่อง check box ให้หมดเลยนะครับ ตามภาพประกอบครับ

Quiz Option Setting

ส่วนอีกคำถาม ถ้าจะให้คำถามที่ตอบไปแล้วหายไปเลยสามารถทำได้ครับแต่ต้องเขียนโปรแกรมเพื่อแก้ไข Module Quiz เพิ่มเติมเอาครับ หรือเพื่อจะให้รักษามาตรฐานของ Moodle เอาไว้ (ไม่แก้ไขที่ระบบหลักโดยตรง เพื่อประโยชน์ในการปรับปรุงเวอร์ชั่นใหม่) ก็เขียนเป็น Module ใหม่เพิ่มเข้าไปครับ ผมสามารถเขียนเพิ่มให้ได้ครับติดต่อมาได้ครับตามเบอร์โทรในโปรไฟล์ครับ แต่ข้อเสียของการทำแบบนี้ก็คือผู้ทำแบบทดสอบจะไม่สามารถกลับไปแก้ไขข้อสอบที่ตอบไปแล้วได้นะครับ