สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

โดย thongpin Naruk -
Number of replies: 9

ติดตั้ง Moodle  2.0.1ไม่ได้  มันไม่ให้ผ่านหน้าสุดท้าย เหลือหน้าสุดท้ายแล้วก็จะเข้าหน้า admin ได้เป็นอะไรไม่รู้

In reply to thongpin Naruk

ตอบ: สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

โดย เสนาะ คำเสียง -

น่าจะแนบรูปเพิ่มเติมมาอีกหน่อยนะคับจะได้เห็นปัญหาชัดเจนขึ้น   
ตอนติดตั้ง เลือกติดตั้ง ภาษาอังกฤษรึป่าวคับแล้วค่อยติดตั้งภาษาเข้าไปเพิ่มทีหลังได้น่ะ
ถ้า Thongpin Naruk ลงได้ ผมก็กำลังพยายามลงอยู่คับ แต่ ติดที่ปัญหา php5.2.6 เพราะ moodle 2.0.1 ต้องการ php 5.2.8 อับเดท php ยังไง น้อ ถ้ารู้รบกวนบอกด้วยนะคับ ขอบคุณมาก

In reply to เสนาะ คำเสียง

ตอบ: สอบถามติดตั้ง Moodle 2.0.1 หน้าสุดท้ายไม่ผ่าน ทำยังไงค่ะ

โดย thongpin Naruk -

ติดปัญหาตรงนี้เหมือนกันตอนลง ก็เลยเปลี่ยนจาก appsevr เป็น xampp 1.7.3 เลยง่ายดีใช้ก็ง่ายดีนะค่ะ ลองโหลดมาใช้ดูก็ได้นะค่ะ   แล้วทำเรื่องอะไรอยู่หล่ะค่ะ

โดย นายแทนนง ธิมาชัย -

ผมลงที่ host จริง ให้ผู้ใช้บริการ host จัดการให้ แต่มีปัญหาในการตั้งระบบ เพราะหาคู่มือไม่ได้เลย ถามว่า เมื่อสมัครเป็นนักเรียนแล้วเข้าเรียนไม่ได้ ทั้งๆที่ครูก็หนดให้นักเรียนเข้าเรียนได้ ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งค่าการสมัครเรียนอย่างไรบ้าง moodle2.0.1  เข้าไปเยี่ยมชมได้ที่นี่ครับ http://www.yodbordin.com/moodle

In reply to นายแทนนง ธิมาชัย

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

ผมขอรหัส admin เพื่อลองทดสอบระบบได้ไหมครับ แจ้งมาทางอีเมลล์ก็ได้นะครับ เมื่อทดสอบเสร็จแล้วคุณแทนนงจะเปลี่ยนรหัส admin ใหม่ก็ได้นะครับ ผมอยากลองจะได้ช่วยดูปัญหา และช่วยแก้ไขได้ครับ พอดีเครื่องผมยังไม่ได้ upgrade php เลยไม่ได้ลง moodle 2.0 ครับ smile

โดย mimimy _ -
เป็นเหมือนกันเลยคะ ของเราแก้ check error ได้ 3 บรรทัดแล้ว เหลือ check อีก 2 บรรทัดคะ มันยังเป็น check อยุ่เลยคะ ติดตรงที่ php_extension soap และ php_extension intl คะ ใครพอจะแก้ปัญหาได้กรุณาช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
In reply to mimimy _

ผ่านแล้วคะ เมื่อกี้ลองอยู่นานคะ ที่จิงเราลืมดูว่าข้างล่างมันเป็น continue นานแล้ว ที่ว่า check ที่เหลือ 2 บรรทัด ตรงที่ php_extension soap และ php_extension intl มันให้ผ่านคะ แต่เราไม่ทันดูเอง ขอโทษทีคะ แหะๆ

ความจริงถึงจะให้ผ่าน แต่เราก็ควรแก้ไขตามคำแนะนำของหน้าจอการติดตั้งนะครับ

เข้าไปแก้ไขไฟล์ php.ini นะครับ แล้วก็เพิ่ม extension ตามที่ moodle ต้องการ

ปกติก็เอาเครื่องหมาย ; ออกก็ใช้ได้แล้วครับ แต่อย่าลืมดูไฟล์ .dll ใน folder ชื่อ ext ที่อยู่ใน subfolder ของ php นะครับ

ว่ามีไฟล์ .dll ตามที่ moodle ต้องการอยู่ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่มีรายการใน php.ini เราสามารถเพิ่มเข้าไปได้ครับ

เช่น extension=php_soap.dll แล้วไปดูใน folder ext นะครับว่ามีไฟล์ php_soap.dll หรือเปล่า ถ้าไม่มีไปดาวน์โหลดมาใส่ได้เลยครับ

ถ้าเราเพิ่มหรือเอาคอมเม้นท์ ; ออก แต่ไม่มีไฟล์เวลา start apache ก็จะมี error ขึ้นมาว่าหาไฟล์ .dll ไม่เจอนะครับ

ลองปรับดูนะครับ อ่อ!! เมื่อแก้ไขไฟล์ php.ini เสร็จแล้วอย่าลืม Save แล้วทำการ Restart Apache ใหม่นะครับ แล้วค่อยกลับเข้าไป

ในหน้าจอติดตั้ง แล้วดูว่าผ่านครบทุกข้อตามคำแนะนำของหน้าจอติดตั้ง Moodle หรือเปล่าครับ...

"ถอยหลังไม่ได้ เพราะว่ามันจะลงคลอง"

In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ พอดีว่าทำถึงตรงนั้นผ่านแล้ว แต่พอมาถึงหน้า plugin check คลิก upgrade แล้วตอนแรกก็ upgrade ฐานข้อมูลได้คะ แต่ไม่มีปุ่ม continue พอเรารีเฟรสหน้าใหม่ฐานข้อมูลก็เพิ่มครบนะคะดูในหน้า mysql แต่พอมาดูหน้า moodle ของเรากลับเป็นหน้าว่างเปล่า ทำยังไงถึงจะหายคะ ถ้าเรา upgrad moodle เป็น moodle 2.0 ต้องใช้ $CFG->debug อะไรคะ ตัวไหนยังไงคะ เครียดมากเลยคะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากคะ

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

1. เครื่อง Server ใช้ระบบปฏิบัติการอะไรครับ (Windows หรือ Linux หรืออื่น ๆ)
  2. ใช้ Webserver ตัวไหนครับ และเวอร์ชั่นอะไร
  3. ใช้ PHP เวอร์ชั่นไหนครับ
  4. ใช้ระบบฐานข้อมูลอะไรและเวอร์ชั่นไหน (MySQL,MSSQL,ORACLE หรือ อื่น ๆ)
  5. และ Upgrade จาก Moodle Version ไหนครับ หรือเป็นการติดตั้งใหม่หมดเลย และถ้าติดตั้งใหม่หมดเลยเป็น Moodle Version ไหน (เช่น 2.0.x ระบุเลขตัวที่ x ให้ด้วยนะครับ...)

คร่าว ๆ ประมาณนี้นะครับ จะได้ช่วยตรวจหาข้อแก้ไขครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่บางท่านที่เจอปัญหาคล้าย ๆ กันครับ

อ่อ อย่าลืมมตอนติดตั้งให้เลือกเป็นภาษาอังกฤษก่อนนะครับ ลงเสร็จแล้วค่อย dowanload language pack ภาษาไทยมาติดตั้งเพิ่มเติมทีหลังครับ รู้สึกว่าปัญหานี้จะเป็นคล้าย ๆ กับตอนติดตั้ง moodle 1.9 นะครับ พอติดตั้งเสร็จแล้วเวลาจะเข้าใช้งานกลับขึ้นหน้าขาว ๆ มาเฉยเลย ยังไงก็ลองทดลองดูก่อนนะครับ... สู้ สู้