รบกวนเกี่ยวกับ E-R Diagram ของ Moodle Courseware หน่อยคะ

รบกวนเกี่ยวกับ E-R Diagram ของ Moodle Courseware หน่อยคะ

โดย Kritsana Pratipasen -
Number of replies: 8

พอดีตอนนี้กำลังทำโปรเจคจบอยู่น่ะค่ะ

เลยอยากได้ E-R ของ Moodle โดยเฉพาะระบบ Courseware

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D

In reply to Kritsana Pratipasen

ตอบ: รบกวนเกี่ยวกับ E-R Diagram ของ Moodle Courseware หน่อยคะ

โดย khwanchai sinpeng -

เคยเห็นแต่แบบนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าใช่อย่างที่ต้องการหรือเปล่าลองตามไปดูนะครับ

In reply to Kritsana Pratipasen

ตอบ: รบกวนเกี่ยวกับ E-R Diagram ของ Moodle Courseware หน่อยคะ

โดย Kritsana Pratipasen -

ขอคุณมากมากนะคะ สำหรับ E-R  :D

ขออีกคำถามนะคะ  อยากทราบว่าตัวสร้างแบบเรียนมันแยกเป็น module เหมือนกับตัว quiz หรือเปล่าคะ

ตัวการทำงานของระบบย่อยๆแต่ละระบบมันแยกกันทำงานในลักษณะ module แต่ละ module แยกกันทำงานแต่ใช้ข้อมูลร่วมกัน  (ตัวระบบเขียนแบบ oop ทั้งหมด) ส่วนในรายละเอียดลึกๆผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจนัก

โดย ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ -

จะมีตาราง ชื่อ course_module กับตาราง context เป็นตัวเก็บอีกทีครับว่าในบทเรียนนั้นประกอบไปด้วยอะไรบ้างใน course หนึ่ง course มีหลาย resource และ activity ครับ ซืึ่ง resource และ activity ต่างก็เป็น module เหมือนกันครับ สรุปที่ถามว่า "อยากทราบว่าตัวสร้างแบบเรียนมันแยกเป็น module เหมือนกับตัว quiz หรือเปล่าคะ" ขอตอบว่า Quiz เป็น module หนึ่งที่ถูกนำไปใช้ใน Course นะครับ มี moduletype เป็น activity ครับ ส่วน Course ไม่ใช่ Module ครับ แต่เป็น Master ของแต่ละ Module อีกทีครับ ในส่วนของ ER-Diagram สามารถไปดาวน์โหลดที่ที่กระทู้นี้ครับ http://moodle.org/mod/forum/discuss.php?d=3935 มีให้เลือกใช้หลายเวอร์ชั่นเลย ทั้งที่เป็น Visio หรือเป็น DBDesigner ฯลฯ ถ้าหากสนใจที่จะเขียนโปรแกรมเพิ่มเติมใน moodle ศึกษาที่หน้านี้นะครับ น่าสนใจทีเดียว http://docs.moodle.org/en/Development 

In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

ลืมไปว่ามีอีกตารางนึงนะครับที่เกี่ยวกะ course ก็คือตาราง resource ครับ เราสามารถเขียน module แล้วระบุ type ให้เป็น resource ได้นะครับ
In reply to ไพฑูรย์ ทิพย์สันเทียะ

อ่อ ขอบคุณมากเลยครับ เพิ่งทราบว่าสามารถระบุ type ได้
In reply to khwanchai sinpeng

ต้องระบุในโค้ดโปรแกรมเอาครับ ในไฟล์ lib.php ของ module นั้นครับ อย่างเช่นถ้าอยากย้าย assignment ไปไว้ฝั่ง resource ก็สามารถทำได้ครับ ต้องไปเปิดไฟล์ /moodle/mod/assigment/lib.php แก้ที่บรรทัดที่ 3098 จากเดิมเขียนว่า $type->modclass = MOD_CLASS_ACTIVITY; ให้เปลี่ยนเป็น $type->modclass = MOD_CLASS_RESOURCE; ครับ แล้วลองแก้ไขบทเรียนดู แล้วท่านจะเห็นว่ายังมีอะไรสนุกๆ ให้ลองเล่นอีกเยอะเลยครับ... อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างนะครับมันจะย้ายไปเฉพาะคำว่า การบ้าน ถ้าจะให้เจ้าตัวที่อยู่ใต้การบ้านย้ายไปด้วยต้องแก้อีกประมาณ 4 ที่นะครับ

ผมขออ้างอิงเวอร์ชั่นที่ผมใช้เป็น moodle version 1.9.10 (Build: 20101025) นะครับ

เยี่ยมเลยครับ ลองโมเล่นดูแล้ว ขอบคุณจริงๆ ครับ