ทำไมเวลาอัพรูปในข้อมูลส่วนตัวแล้วมันไม่ขึ้นค่ะ

ทำไมเวลาอัพรูปในข้อมูลส่วนตัวแล้วมันไม่ขึ้นค่ะ

โดย ลัดดาวัลย์ แซ่ลิ่ม -
Number of replies: 8
มันขึ้นอยู่กับธีมที่เราใช้หรือป่าวค่ะ รบกวนช่วยบอกการแก้ไขด้วยนะค่ะ
In reply to ลัดดาวัลย์ แซ่ลิ่ม

ตอบ: ทำไมเวลาอัพรูปในข้อมูลส่วนตัวแล้วมันไม่ขึ้นค่ะ

โดย pongsapon khumsopa -

ตั้งค่า permission เป็น 777 รึยังครับ

สำหรับ folder upload

In reply to ลัดดาวัลย์ แซ่ลิ่ม

ตอบ: ทำไมเวลาอัพรูปในข้อมูลส่วนตัวแล้วมันไม่ขึ้นค่ะ

โดย Piriya Jennoppakarn -
ดูเรื่องไฟล์ด้วยนะครับ ผมเจอปัญหาเรื่อง Photo JPEG ซึ่งใช้นามสกุล .JPG เหมือนกัน แต่โปรแกรม PHP ไม่รองรับ จึงไม่สามารถแสดงผลได้ แต่เวลาดูรูปในเครื่องก่อนอัพโฟลด ก็สามารถดูได้ดีไม่มีปัญหา

Server ที่ใช้เป็น Windows หรือ Unix ครับ ถ้าเป็น Windows ก็ไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยน mode 777

งั้นต้องเข้าไปดูโฟลเดอร์เก็บข้อมูลดีกว่าครับ จะทราบว่าระบบบันทึกรูปภาพให้หรือเปล่า

ใช้ Notepad หรือ Editplus ก็ได้ เปิดไฟล์ config.php ใน Moodle นะครับ แล้วดูว่า $CFG->dataroot ชี้ไปที่ไหน

จากนั้นเข้าไปยังโฟลเดอร์ที่กำหนดไว้ใน config.php ดูโฟลเดอร์ user สังเกตรหัสผู้ใช้ ซึ่งรหัสผู้ใช้จะสังเกตได้จาก URL ที่เราแก้ไขข้อมูลผู้ใช้ เช่น edit.php?id=2 แสดงว่ารหัสผู้ใช้ คือ 2 เราก็เข้าไปดู /user/0/2 ว่าระบบได้บันทึกรูปภาพไว้หรือเปล่า

ถ้ามีไฟล์ แสดงว่าระบบบันทึกรูปภาพไว้แล้ว หรือถ้าไฟล์มีขนาด 0 ไบต์ แสดงว่าการแปลงรูปมีปัญหา ให้ลองเปลี่ยนโดยใช้รูปอื่น เช่น *.gif   *.png อัพโหลดเข้ามา

โดย gootooyoo service -
น่าจะเกี่ยวกับค่าของ permission
ดูที่ โฟลเดอร์ moodledata อยู่ที่เดียวกับ โฟลเดอร์ moodle ครับ ภายใต้ moodledata จะมี user ตรงนี้จะรับเป็นข้อมูลส่วนตัว ให้จัดการ เซตค่าให้สามารถ อับโหลดได้ โดยลอง 777 ก่อนละกัน

In reply to gootooyoo service

โดย Wirat Khunrach -
หลังจากอัพโหลดแล้วลอง restart server นะว่าแสดงรูปใหม่หรือเปล่า