ทำ Moodle ไม่มีคนผลักดัน หรือ ไม่เห็นจริงจังเลย

ทำ Moodle ไม่มีคนผลักดัน หรือ ไม่เห็นจริงจังเลย

โดย Iam Webmaster -
Number of replies: 3
ผมศึกษาค้นคว้ามาหลายวัน แต่ไม่พบองค์ความรู้ที่ อับเดท หรือว่า การสนับสนุนการศึกษาถูกทอดทิ้งไปแล้ว
In reply to Iam Webmaster

ตอบ: ทำ Moodle ไม่มีคนผลักดัน หรือ ไม่เห็นจริงจังเลย

โดย Narudol Pechsook -
ผมคิดว่า อาจด้วยความซับซ้อนทาง IT รวมกับองค์ความรู้ด้าน ID ด้วยครับทำให้หลายๆท่านยังไม่ยอมจับ moodle มาขึงพืดใช้กัน ประกอบกับ ในความคิดผมเชื่อว่า moodle ยังอาจจัดเป็นนวัตกรรม ในประเทศไทยอยู่ครับ จึงทำให้ขาด นักแพร่นวัตกรรม ด้านนี้ ซึ่งในความคิดของผมผมคิดว่า เจ้า moodle นี่มันสุดยอดเลยครับ ถ้าบอกแบบดีๆ แล้วนำมาใช้กับการเรียนการสอน
In reply to Iam Webmaster

ตอบ: ทำ Moodle ไม่มีคนผลักดัน หรือ ไม่เห็นจริงจังเลย

โดย Piriya Jennoppakarn -
อาจารย์ Narudol ครับ ผมเจอปัญหาเรื่องความเข้ากันได้ระหว่างสุดยอดนวัตกรรม กับคอมพิวเตอร์ของสถาบันการศึกษา. ในสถาบันการศึกษาที่มีเจ้าหน้าที่คอมพิวเตอร์น้อย หรือเจ้าหน้าที่ขาดความชำนาญ ผมพบว่าคอมพิวเตอร์ที่สถาบันศึกษาใช้มักจะมีโปรแกรม Internet Explorer 5/5.5/6 ซึ่งมีปัญหาเรื่องการจัดการหน่วยความจำ. เมื่อผู้สอนเข้าหน้าจอที่มี Textarea แบบพิมพ์ข้อความเข้าไปได้เหมือน Microsoft Word ผู้สอนอาจจะไม่พบช่องให้กรอกข้อมูลเลย.

ถ้าให้สถาบัน Upgrade เป็น Internet Explorer 7 ก็จะเจอปัญหาว่ากินหน่วยความจำมาก จนทำให้ไม่สามารถเปิดโปรแกรม Microsoft Word หรือโปรแกรมอื่น ๆ ได้เลย. ผมจึงอยากขอเรียนปรึกษาอาจารย์ Narupol เรื่องเทคโนโลยีการศึกษานิดนึงครับ ว่าเราน่าจะประเมินความพร้อมของสถาบันการศึกษาก่อนนำ Moodle ไปใช้ไหมครับ และถ้าจะประเมิน เราน่าจะประเมินในหัวข้อใดบ้างครับเพื่อให้การนำ Moodle ไปใช้ จะสามารถเกิดได้จริง.
In reply to Piriya Jennoppakarn

โดย Narudol Pechsook -
ขอบคุณครับสำหรับคำถาม ผมขออนุญาตแชร์ความคิดดังนี้นะครับ
ประเด็นที่ 1 กรณี IE 5/5.5/6 ไม่ support textarea เป็นเรื่องที่เจอบ่อยมากๆครับ บางที่ก็เป็นปัญหาที่น่าเบืื่อมาก ผมแนะนำว่า ถ้าต้องการแก้ปํญหานี้ ลองใช้ บราวเซอร์ตัวอื่นเลยดีไหมครับผมแนะนำว่า ติด Chrome และใส่ Plug in flash player 10 เชื่อว่าสามารถแก้ปัญห่ได้แน่ครับ

ส่วนประเด็นที่ 2 เรื่องการประเมินความพร้อม ของทางสถาบันผมแนะนำว่าดีครับ ยิ่งถ้าเราจะมีการติดตั้ง moodle ประกอบการจัดการเรียนการสอนหรือเพื่อฝึกอบรม ซึ่งโดยปกติ moodle ผมถือว่าเป็น cms ที่เบา ไม่หนัก โฮศต์มากครับ เว้นแต่เวลาเรานำ ไฟล์วีดีโอ หรือสกุล AVI อัดเข้าไปยังนี้จะเปลืองพื้นที่มากกว่าครับ ถ้าสรุปประเด็นที่ต้องประเมินก่อนำ moodle ผมว่าเรื่องต่อไปนี้ควรพิจารณาครับ

1.moodle เราจะเอาไปทำอะไร ถ้าเอาไปสอน moodle ต้องผ่านใบรับรองก่อนนะครับไม่งั้นโดนฟ้องครับ ลองอ่านเงื่อนไขการใช้ cms moodle ดูนะครับ แต่ถ้าเราเอาไปพัฒนาการจัดการเรียนการสอนอันนี้ผมว่าไม่มีปัญหาครับ

2.moodle เหมาะที่จะเป็น LMS มากที่สุดดังนั้น ประเด็นต่อมาคือ server เก็บครับ หรือจะใช้ host เช่าก็ได้ครับ ต้องสามารถรองรับแบนวิจได้มากๆต่อเดือนครับ เพราะมันค่อนข้างกิรแบนวิจมากเวลาคนใช้เยอะในความคิดผม เว็บอาจล่มได้ครับ

3.เจ้าหน้าที่ออกแบบ อันนี้ต้องฝึกฝนอบรมกันก่อนนะครับ ไม่งั้นพลาดได้ครับผม เพราะการใช้งานทางเทคนิค moodle ค่อนข้างซับซ้อนครับ โดยเฉพาะการออกแบบ ธีม และการลง plug in รวมถึงการ mix media ต่างๆลงครับ

อันนี้ก็เป็นสามประเด็นหลักๆเบื้องต้นครับที่ควรพิาจารณา หรือถ้าประเด็นสูงๆก็คงจะเป็นเรื่อง SEo และการ Drive traffic เข้า คอร์สเรียนครับ

อาจารย์ต้น
www.เรียนออนไลน์.com