moodle v1.7.7 กำหนดผู้สร้างวิชาอย่างไรคะ

moodle v1.7.7 กำหนดผู้สร้างวิชาอย่างไรคะ

โดย ปราณี พ่วงทองคำ -
Number of replies: 1
In reply to ปราณี พ่วงทองคำ

ตอบ: moodle v1.7.7 กำหนดผู้สร้างวิชาอย่างไรคะ

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -
ผมอธิบายโดยใช้ 1.9 เป็นต้นแบบนะครับ น่าจะคล้ายๆ กัน (น่าจะนะ เพราะลืม 1.7 แล้ว)
  • การจัดการระบบ
  • / รายวิชาทั้งหมด
  • / เพิ่ม/แก้ไข รายวิชา
  • หาหรือคลิกที่ Assign roles
  • คลิกที่ Teacher
  • คลิกชื่อครูด้านขวามือ แล้วคลิกปุ่ม เพิ่ม เพื่อนำชื่อจากด้านขวามาอยู่ด้านซ้ายนั่นก็คือผู้ที่จะเป็นครูในรายวิชา
หลายขั้นตอนครับ แต่แทรกได้ภาพเดียว จึงต้องขอคุณปราณี ใช้จินตนาการเพิ่มเข้ามากๆ ด้วยครับจึงจะมองเห็นหรือเป็นรูปธรรมยิ่งขึ้น

ปราชญ์จีนเคยกล่าวไว้ว่า (จำเขามา) ภาพวาดเพียงภาพเดียวให้รายละเอียดมากกว่าคำพูดร้อยคำพันคำ (น่าจะจริงใช่ไหมครับ พิสูจน์ได้จากกระทู้นี้ครับ)