ถามเกี่ยวกับข้อแตกต่างแบบทดสอบและบทเรียน

ถามเกี่ยวกับข้อแตกต่างแบบทดสอบและบทเรียน

โดย Asa Wu -
Number of replies: 4

ในส่วนของกิจกรรมจะมีทั้ง

บทเรียนและแบบทดสอบไม่ทราบ2ตัวนี้ต่างกันตรงไหนครับ เพราะผมเห็นว่าทั้ง2ตัวก็สามารถสร้างคำถามเพื่อทดสอบความรู้ของผู้ใช้ได้

คือผมอยากจะสร้างเหมือนเป็นแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อที่จะวัดความรู้ผู้ใช้หลังจบบท แล้วก็จะมีโชว์คะแนนที่ทำได้ สมมุติเต็ม10คะแนนถ้าได้ตำกว่า5ก็จะขึ้นว่าควรกลับไปทบทวนใหม่ แต่ถ้าสูงกว่า 5 ก็จะขึ้นว่าข้ามไปบทต่อไปได้

In reply to Asa Wu

ตอบ: ถามเกี่ยวกับข้อแตกต่างแบบทดสอบและบทเรียน

โดย สรวง ศรีแก้วทุม -

ตามความต้องการของท่าน บทเรียน น่าจะเหมาะกว่า

แต่โดยรวมแล้ว บทเรียน จะมีองค์ประกอบตั้งแต่ สารบัญ เนื้อหา แบบทดสอบ ในเรื่องหนึ่ง ๆ หากจะให้มีแบบฝึกหลังเรียนด้วย บทเรียนเหมาะสมแล้วครัย

ในบทเรียน การทำแบบทดสอบจะทำได้ทีละข้อ ถ้าตอบผิดจะให้ไปยังหน้าใดในบทเรียนนั้น ๆ ก็ได้ และถ้าตอบถูกก็ให้ไปยังข้อถัดไป จนครบทุกข้อค่อยให้ออกจากบทเรียน

เมื่อในบทเรียน มีการทำแบบทดสอบทีละข้อ จึงไม่สอดคล้องกับที่ท่านต้องการนัก แต่ก็พอประยุกต์ใช้ได้

ผมนำมาใช้มากแทบทุกเนื้อหาย่อย เพราะผู้เรียนมีผลการทดสอบหลังเรียนสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ตอบ: ถามเกี่ยวกับข้อแตกต่างแบบทดสอบและบทเรียน

โดย Asa Wu -

อยากทราบเวปที่สร้างด้วยmoodleและมีตัวอย่างพวกแบบฝึกหัดหรือบทเรียนหรือแบบทดสอบ

ขอบคุณครับ

ภายในตุลาคมนี้ จะขอให้ท่านไปติชม หลักสูตรลินุกซ์ทะเลกับชีวิต ตอนนี้กำลังปรับแต่งให้เหมาะกับการเรียนตามอัธยาศัยครับ บทเรียนตอนหลังผมนำ โมดูลบทเรียนมาใช้มาก และได้ผลดี (จากการวิจัยเชิงประจักษ์) หรือท่านใดที่ทำเสร็จแล้วกรุณาแนะนำด้วย

ต้องขออภัยบทเรียนที่ผมสร้างหาที่นำขึ้นเว็บไม่ได้ ทั้งนี้เพราะ ไฟล์ Flash ที่ผมใช้ประกอบ ผมแบ่งเป็นไฟล็ขนาดเล็กเพื่อความเร็วในการเปิดบนเน็ต ดังนั้นจึงต้องอ้างที่อยู่ให้ถูกต้องจะอ้างแบบใช้ตัวแปร มันหากันไม่เจอว่างั้นเถอะ เจ้าของ Server เขาห่วงความปลอดภัย ที่ประกาศว่าภายใน ตุลาจะนำตัวอย่างขึ้นให้ท่านได้ศึกษาจึงหมดสิทธิ์

ผมแนะวิธีให้ท่านได้ทดลองก็แล้วกัน

1.เพิ่มบทเรียน
2.สร้างแบบทดสอบ 1 ข้อเป็นอย่างน้อย
3.จะมีที่ให้ท่านได้สร้างทั้งสารบัญ แบบทดสอบ และในแบบทดสอบแต่ละข้อเมื่อถูกคลิกจะให้ไปยังหน้าใด อาจสร้างทุกอย่างเสร็จแล้วค่อยมาแก้ไขลิงค์ และสลับลำดับก็ได้
**การทำงานกับโมดูลนี้ การวางแผนเป็นสิ่งสำคัญครับ