เรียกหน้าแรกของเว็บมูเดิ้ลช้ามากค่ะ

เรียกหน้าแรกของเว็บมูเดิ้ลช้ามากค่ะ

โดย ณิรดา พงศ์พร -
Number of replies: 6

รบกวนผู้รู้นิดค่ะ หน้าแรกของเว็บที่ยังไม่มีการ Log in เรียกช้ามากๆๆค่ะ ไม่เคยเกิดมาก่อน อยู่ดีๆก็ช้า แต่เป็นแค่หน้าแรกนะคะ หน้าอื่นๆไม่ช้าเลย น่าจะแก้ไขยังไงดีคะ ตอนนี้มีนักเรียนใช้อยู่จำนวนมาก บ่นกันอุบเลยล่ะ ช่วยหน่อยนะคะ ทดลองหลายวิธีแล้วก็ยังไม่หายค่ะ อาการคือช้าที่หน้า Homepage ที่เดียวค่ะ ใครที่มีประสบการณ์แบบนี้แล้วแก้ได้ รบกวนบอกวิธีแก้ด้วยนะคะ ด่วนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

In reply to ณิรดา พงศ์พร

ตอบ: เรียกหน้าแรกของเว็บมูเดิ้ลช้ามากค่ะ

โดย anusit kunanta -
ไม่มีใครตอบ  สงสัยไม่มีคนรู้
In reply to anusit kunanta

ตอบ: เรียกหน้าแรกของเว็บมูเดิ้ลช้ามากค่ะ

โดย dnavaroj dnavaroj -

การช้ามีหลายสาเหตุครับ อาจจะเป็นเซอฟเวอร์ที่เราฝากมีปัญหา หรือถ้าเป็นการเข้าครั้งแรกก็จะช้า แต่ปกติไม่ช้านะ ลองตรวจสอบอีกที

In reply to dnavaroj dnavaroj

โดย anusit kunanta -

ขอบคุณมากๆครับ ที่ไขข้อข้องใจ จะกลับไปตรวจสอบตามที่แนะนำมาครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับยิ้ม 

โดย sakda voonsiri -

ให้ลองตรวจสอบว่าในขณะที่ช้าการทำงานของ server เป็นอย่างไรทำงานหนักเกิดไปหรือเปล่า  เพื่อจะได้แยกแยะว่าเป็นส่วนใดเพราะปัญหาที่ช้ามาได้จากหลายส่วน  หรืออาจจะให้นักเรียนเข้าที่ละกลุ่ม ไม่เข้าหน้าแรกพร้อม ๆ กัน ไม่ทราบว่าที่เข้าพร้อมกันจำนวนกี่เครื่อง

โดย adoon sripakdee -

# ลองแก้ไข ไฟล์ php.ini  หาบรรทัด

output_buffering = Off  เปลี่ยนเป็น ON
max_execution_time = 30  แก้เป็น  300
memory_limit = 1024M  ถ้าเครื่องแรงๆ ก็ใส่ไป เยอะๆ ตามขนาดของ RAM

# login  moodle เป็น ผู้ดูแลระบบ admin
   ที่เมนู  เซิร์ฟเวอร์ ->เลือก การทำงานของระบบ

ปรับค่า Extra PHP memory limit
ให้สูงๆ เลยครับ  รับรอง ยิ้มได้แน่ครับ

http://lms.mec.ac.th

โดย gootooyoo service -
เนื่องจากตัวมูลเดิลมีการใช้ทรัพยากรมากยิ่งมากเท่าใดเครื่องยิ่งช้ามากครับโดยเฉพาะ ตอนนักเรียนเข้าใช้งานพร้อมกัน เรียกฐานข้อมูล เทเบิลตัวเดียวกันครับ ส่วนแนวทางทำให้เร็วขึ้นคือต้องเลือก module block ตัวที่จำเป็นครับ พร้อมทั้ง ทีม ควรเลือกที่ไม่โหลดมากนักครับ อาจรวมทั้งใช้งาน cron.php เพื่อดูแลประสิทธิภาพในการทำงานให้ดีขึ้นด้วยครับ