ช่วยด้วยคับ moodle เข้าสู่ระบบแล้วเป็น จอขาวๆ

ช่วยด้วยคับ moodle เข้าสู่ระบบแล้วเป็น จอขาวๆ

โดย thanawit phung -
Number of replies: 7
ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุใด พอเข้าสู่ระบบแล้วเป็นจอขาวๆ กำลังจะอบรมครูเลย เซ็งเลย

มีใครพอจะรู้บ้างไมคับว่าเกิดจากสาเหตุใด

www.pbs.ac.th/moodle

ตัวอย่าง user นะคับ ลองเข้าไปดู

username :4777
password :21072523

In reply to thanawit phung

ตอบ: ช่วยด้วยคับ moodle เข้าสู่ระบบแล้วเป็น จอขาวๆ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ผมเคยเจอปัญหานี้ตอนเข้าไปแก้ PHP แล้วมันมีปัญหา ก็เลยแสดงหน้าจอขาว ๆ ออกมา

ไม่ทราบว่าตั้งแต่อาจารย์ติดตั้ง Moodle จนถึงเตรียมอบรมครู อาจารย์ใช้งานผ่าน Internet Explorer อย่างเดียว หรือได้มีการเข้าไปแก้โปรแกรมบ้างหรือเปล่าครับ

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: ช่วยด้วยคับ moodle เข้าสู่ระบบแล้วเป็น จอขาวๆ

โดย thanawit phung -
ก็ไม่ได้แก้ไขอะไรมากมาย ก็ set การใช้งานปกติใช้มา ปีกว่าๆ จะสองปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลย พอจะมาอบรมก็มีปัญหา ปัญหาก็เคยเกิดเมื่อกันตอนแรกๆ แต่ก็แก้ไขโดยติดตั้งใหม่แล้วย้ายข้อมูลมา แต่คราวนี้ข้อมูลเยอะมากๆ ต้องใช้เวลานาน แล้วก็ส่วนใหญ่จะใช้ fire fox ไม่ได้ใช้ IE เลย

แล้วที่คุณ piriya เคยเจอปัญหานี้แล้วแก้ไขยังไงคับ
In reply to thanawit phung

โดย Piriya Jennoppakarn -

ตอนนั้นผมเข้าไปแก้โปรแกรม PHP ครับ ถ้าเขียนอะไรผิด มันก็จะขึ้นหน้าจอขาว ๆ แบบนี้ล่ะครับ วิธีแก้ปัญหาในตอนนั้นก็คือ แก้ไขโปรแกรมให้ถูกต้อง มันก็จะไม่เกิดปัญหาหน้าจอขาว ๆ

แต่อาจารย์ไม่ได้เข้าไปแก้ไขโปรแกรมอะไร สาเหตุไม่น่าเป็นเรื่องนี้ได้ อีกประการก็คือ การเชื่อมต่อกับฐานข้อมูล ซึ่งถ้าการเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลมีปัญหา มันก็จะขาวตั้งแต่หน้าแรกเลย ตอนนี้ยังนึกไม่ออกครับว่าเกิดจากอะไร เพียงแต่อาการมันคล้าย ๆ กับสมัยผมเข้าไปแก้ PHP เท่านั้นเองครับ

ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ใช้ Moodle รุ่นไหน และปัจจุบันใช้รุ่นไหนครับ

In reply to Piriya Jennoppakarn

โดย cherd chai -

ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ผมเพิงหัดเล่น moodle แต่เคยได้ยินมานานแล้ว ผมเจอปัญหานี้เหมือนกันเมื่อ 2-3 ก่อน คือเมือเปิด website moodle ที่ install เรียบร้อยแล้ว จะเป็นหน้าขาวหมดเลย แสดงอะไรเลย ตอนแรกเป็นกังวลมาก เพราะผมทำให้กับครูใช้ และตัว Web ก็เกือบสมบูรณ์แล้ว ผมได้บอก User/password ของ admin ให้กับ ครูที่จะดูแลเรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่า อยู่หน้าก็ขาว เหมือนอย่างที่พูดนั้นแหละครับ ผมลองค้นหาข้อมูลดู ก็ได้แนวทางจากที่นี้ไป ปรากฏว่า file setup.php ที่อยู่ใน floder lib หายไป ผมเลยไป copy จากในเครื่องที่ผมจำลองเอาไว้ไปแทน ก็สามารถแสดงผลได้ตามเดิมแล้วครับ ลองดูนะครับ เพื่อใครเป็นแบบผม

In reply to cherd chai

โดย mongkon pangkai vannapanom -

สวัสดีครับ รบกวน อาจารย์ ช่วย ลง ไฟล์ setup.php ให้หน่อย ได้ ไหมครับ หายเหมือนกัน ครับ ไม่รู้ จะเอาจากที่ไหนครับ ขอบพระคุณครับ 

In reply to mongkon pangkai vannapanom

โดย surapong jakang -

แก้ไขที่บทเรียนแล้วขึ้นภาพนี้ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เป็นอาการเดียวกันหรือเปล่า

ลงแก้ permission เป็น 777 แล้ว ยังเหมือนเดิม

In reply to surapong jakang

โดย surapong jakang -

ปัญหาของผมแก้ไข (edit) อะไรไม่ได้ จะขึ้นดังภาพ รบกวนแก้ปัญหานี้หน่อยครับ.....

Attachment f1.jpg