ช่วยด้วยครับ ไม่แสดงกราฟสถิติการใ ช้งานครับ

ช่วยด้วยครับ ไม่แสดงกราฟสถิติการใ ช้งานครับ

โดย Boonrut Komlert -
Number of replies: 11
ลง Moodle ในระบบ FreeBSD 5.2.1 Release ติดตั้ง Ports GD Library ,JPEG, PNG,Zlib ทุกอย่างเรียบร้อย แต่ไม่แสดงกราฟครับ ----แต่ลง Mrtg เพื่อดูกราฟการเข้าใช้งานแสดงผลกราฟได้
In reply to Boonrut Komlert

ตอบ: ช่วยด้วยครับ ไม่แสดงกราฟสถิติการใ ช้งานครับ

โดย Sayam Chuangprakhon -
ผมก็ใช้ FreeBSD นะครับ ลงทุกอย่างผ่าน Ports เหมือนกัน ใช้ moodle ได้สบายครับ ไม่มีปัญหา ติดปัญหาอย่างเดียวคือตอน install คือต้องแก้ไข memory_limit ใน php.ini ให้มากกว่า 8MB (รู้สึกว่า moodle จะต้องการประมาณ 9-10 MB ครับ) ถ้าไงรบกวนอาจารย์ช่วย Capture ภาพมาดูหน่อยนะครับ
In reply to Sayam Chuangprakhon

ตอบ: ช่วยด้วยครับ ไม่แสดงกราฟสถิติการใ ช้งานครับ

ใน php.ini ผมไม่ได้แก้อะไรครับ (ไม่ต้องแก้ memory_limit) ก็สามารถลง Moodle ได้ปกติ ตอนคอนฟิก php ใช้คำสั่งนี้ครับ ./configure

โดย Dr. Prin Singhanart -

ลองดูนะคะว่ามีคำว่า

In reply to Dr. Prin Singhanart

ลองดูแล้วครับ ยังไม่แสดงกราฟเหมือนเดิมครับ

'./configure' '--with-mysql' '--enable-track-vars' '--enable-trans-sid' '--with-gd' '--with-jpeg-dir=/usr/local/lib' '--with-ttf' '--with-zlib-dir=/usr/local/lib' '--with-png=/usr/local/lib' '--with-apache=../apache_1.3.26'

ดู phpinfo() ที่ http://ict.srru.ac.th/info.php

ไ้ด้รีสตาร์ทเซิร์ฟเวอร์หรือยังคะ
In reply to Dr. Prin Singhanart

ไอคอนส่วนตัวและรูปภาพมองเห็นเป็นปกติครับ มีปัญหาเฉพาะการแสดงผลกราฟครับ

โดย Patt Emmawat -

--with-jpeg-dir=/var/vc --with-png-dir=/var/vc --with-tiff-dir=/var/vc \
--with-freetype-dir=/var/vc

ตัวแสดงกราฟนั้นใช้ Function ของ Freetype ครับ

In reply to Patt Emmawat

โดย nisit charoonpak -

ตรงหัวเรื่องของกราฟใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ต้องเข้าไปแก้ ที่