Chuyển từ máy này sang máy khác làm sao chạy được?

Chuyển từ máy này sang máy khác làm sao chạy được?

Bởi chung nguyễn -
Số lượng các câu trả lời: 8
Tôi cài moodle trên máy của mình chạy ngon lành. Copy toàn bộ sang máy khác thì làm sao chạy được?
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới chung nguyễn

Trả lời: Chuyển từ máy này sang máy khác làm sao chạy được?

Bởi luu luu -
Bạn có thể làm như sau:
1. Máy của bạn copy qua đòi hỏi phải cài Apache
2. Bạn export CSDL trong phpmyAdmin ra file moodle.txt sau đó qua máy mới, bạn tạo CSDL tên moodle rồi import nó vào.
3. Bạn copy hai thư mục moodle và moodledata trong máy của bạn bỏ vào đường dẫn của máy mới C:\AppServ\www\
4. Bây giờ bạn chỉ cần mở trình duyệt lên và gõ đường dẫn giống như bên máy của bạn, thế là được.
Chú Ý: khi cài Apache ở máy mới thì tên và pass phải giống như khi cài ở máy bạn hoặc bạn cũng có thể chỉnh sửa trong file config.php của mình sao cho phù hợp với máy mới.
Chúc bạn may mắn.

Để phản hồi tới luu luu

Bởi chung nguyễn -
Cảm ơn tác giả. Nhưng tôi ko cài riêng Apache mà muốn sử dụng ngay trong moodle vì tôi thấy phải cài thêm phức tạp. Xin tác giả hướng dẫn chi tiết vì tôi mới mon men học moodle để dạy học mà ko có nhiều kiến thức về lập trình lắm.

Bởi luu luu -
Bạn muốn máy khác chạy được moodle với tư cách là server thì phải có CSDL của nó chứ, trước khi cài moodle bạn cũng phải cài Apache mà (cài Apache thì không phức tạp lắm smile).
Còn nếu bạn muốn truy cập vào trang moodle của mình từ một máy khác trong mạng LAN thì bạn không cần phải copy moodle của bạn đem theo làm j, chỉ cần đổi địa chỉ trong config.php là được (bạn có thể tham khảo các thảo luận trong diễn đàn này).
Chúc bạn làm tốt.
Để phản hồi tới luu luu

Bởi chung nguyễn -
Tôi cài Moodle như sau:
1. Kích hoạt file Start Moodle.exe
2. Vào IE gõ http://localhost/ thế là nó cài ngon lành.
Sau đó tôi đã làm được một chút CSDL cho riêng mình để làm một web dạy học nhưng tôi muốn mang sang máy khác cũng dùng được thì phải làm thế nào mà không cần phải cài riêng Apache. Tôi đã thử nhưng ko được. Xin cảm ơn mọi người giúp tôi với.

Bởi Long Lê -
Như bạn lu lu nói đấy, bạn chuyển sang máy khác thì không cần cài lại moodle đâu. Cứ cài Apache, sau đó copy cái thư mục moodle và moodledata vào www/webroot/moodle. Sau đó import CSDL mà bạn đã export từ máy trước. Chú ý, trong file config.php nếu bạn đã đặt là địa chỉ IP của máy trước, thì khi chuyển sang máy này bạn phải đổi lại đ/c IP. Tất nhiên, cũng phải thay đổi luôn các thông số như thư mục chứa moodle, thư mục chứa moodledata ... trong file này nếu thư mục đặt moodle giữa 2 máy khác nhau.
Để phản hồi tới Long Lê

Bởi luu luu -
Long ơi, luu luu chứ hok phải là lu lu smile
Chúc bạn Chung làm tốt
Để phản hồi tới luu luu

Bởi Lan Hoang -

Nếu muốn sử dụng lại phần CSDL đã tạo ở phiên bản moodle cũ trên phiên bản mới (vd thay 1.9.5+ bằng 1.9.7+) thì mình phải làm gì? Mong bạn luu luu chỉ giúp.