ต้องการความช่วยเหลือด่วนหน้าสมัครสมาชิกหาย!!!!

ต้องการความช่วยเหลือด่วนหน้าสมัครสมาชิกหาย!!!!

โดย สุภิวรรณ เกตุแก้ว -
Number of replies: 10

ขอความช่วยด้วยค่ะก่อนหน้านี้ระบบการสมัครสมาชิกสามารถใช้ได้ตามปกติแล้วมันหายไปโดยไม่ทราบสาเหตุหากต้องการเรียกกลับมาใช้งานตามเดิมควรเข้าไปตั้งค่าหรือว่าแก้ไขส่วนใดบ้าง ขอความกรุณาด้วยนะค่ะช่วยอธิบายขั้นตอนอย่างลัเอียดด้วยค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคุณแนะนำค่ะ

In reply to สุภิวรรณ เกตุแก้ว

ตอบ: ต้องการความช่วยเหลือด่วนหน้าสมัครสมาชิกหาย!!!!

โดย สุรชัย ทะสุตะ -
เป็นเหมือนกันครับ
แต่ผมเป็นตั้งแต่ติดตั้งเลยไม่มีปุ่มสมัครสมาิชิก
หาคนถามและหาข้อมูลไม่เจอเลย

ตอบ: ต้องการความช่วยเหลือด่วนหน้าสมัครสมาชิกหาย!!!!

โดย Dr.Sirichai Namburi -

น่าจะเป็นการกำหนดวิธีการอนุมัติสมาชิกน่ะครับ ลองกำหนดการอนุมัติสมาชิกโดยเข้าระบบเป็น Admin เมนู สมาชิก, การอนุมัติ เลือกเมนู  การจัดการอนุมัติ (Manage Authentication) แล้วเลื่อนไปดูจอภาพด้านล่างระบบจะให้กำหนด option ในส่วนของ Self-Registration จะต้องเปิดไว้ โดยเลือก "ใช้วิธีอนุมัติผ่านอีเมล" เพราะปกติค่า default มันปิดไว้ครับ ทั้งนี้ต้องกำหนดให้มีวิธีการอนุมัติสมาชิกผ่านอีเมลด้วยครับ ลองดูครับ ผมใช้ Moodle version 1.9.2+

In reply to Dr.Sirichai Namburi

ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำตอนนี้ดิฉันได้ทำตามที่แนะนำแล้วนะค่ะ และหน้าสมัครสมาชิกก็มีเหมือนเดิมแล้วค่ะ

แต่ดิฉันยังสงสัยอยู่ว่าถ้าเลือกเป็นการอนุมัติผ่านเมลล์แล้ว ระบบของดิฉันก็ต้องเป็นการอนุมัติสมาชิกผ่านเมลล์ด้วยใช่ไหมค่ะ คือดิฉันอยากให้ระบบอนุมัติสมาชิดโดย admin เป็น คนอนุมัติเลยไม่ต้องผ่านเมล์ได้ไหมค่ะ จึงอยากขอคำแนะนำในส่วนนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โดย Dr.Sirichai Namburi -

คือถ้าต้องการให้สมาชิกลงทะเบียนเองได้ด้วยตนเอง จะต้องเปิดการอนุมัติโดยผ่านอีเมลไว้ด้วยครับ เพื่อให้ผู้ลงทะเบียนสามารถยืนยันผ่านอีเมลที่ลงทะเบียนไว้  แต่ก็สามารถเลือกให้อนุมัติโดย Admin ไว้ด้วยก็ได้ เพื่อทำการ "ยืนยัน" โดย Admin ตามรายชื่อสมาชิกที่ลงทะเบียนใหม่ด้วยตนเองครับ

In reply to Dr.Sirichai Namburi

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนนำดีดีดีแล้วดิฉันจะนำไปแก้ไขค่ะ และหากมีคำแนะนำอะไรดีดีดีอีกก็สามารถแนะนำมาได้นะค่ะ ยินดีรับฟังและแก้ไขต่อไปค่ะ  ขอบคุณค่ะ

โดย สุวิทย์ กุลจรัสอารีย์ -

ขอโทดนะครับ แล้วถ้าต้องการสมัครสมาชิกด้วยตนเอง โดยไม่ต้องผ่าน E -Mail ได้ไหมคับ

แบบไม่ต้องขออนุมัติ อณุญาติทันทีหน่ะครับ

In reply to สุวิทย์ กุลจรัสอารีย์

โดย dnavaroj dnavaroj -

ทำได้คับ ให้ไปตั้งค่าใหม่ ที่การตั้งค่า

In reply to dnavaroj dnavaroj

โดย นายทนงศักดิ์ เพชรอาวุธ -

รบกวนด้วยครับ หน้า login ของผมเป้นแบบนี้แปลกไหมครับ 1

In reply to นายทนงศักดิ์ เพชรอาวุธ

โดย apichat Loiweha -

อาจารย์ใช้ Theme และ Browser อะไรครับ ผมว่าปกตินะครับ

โดย supawadee jankua -

ลง moodle 2.5 หน้าสมัคร สมาชิกหายเหมือนกัน

ทำไงค่ะ