ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

โดย sutisak pokhapanich -
Number of replies: 7

ผมติดตั้ง moodle 1.6 บนhost ฟรีได้แล้ว แต่มีปัญหา

1. หน้าเว็บเพี้ยน ต้องrefresh ทุกครั้งจึงจะเป็นปกติ

http://trainingcoop.siam108site.com/moodle/

2.ตอบรับการสมัครสมาชิกทางเมล์ใช้เวลา 3-4 วัน เป็นเพราะอะไรครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Attachment m1.gif
In reply to sutisak pokhapanich

Re: ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

โดย Piriya Jennoppakarn -

1. เป็นปัญหาที่ Cascade Style Sheet ของ Moodle กับ Microsoft Internet Explorer 7 ครับ ซึ่ง Moodle รุ่นหลัง ๆ ได้แก้ปัญหานี้เรียบร้อยแล้ว

2. การส่งเมล์ใช้เวลานาน ก็ต้องตรวจสอบ Mail Server บน Host ฟรีที่คุณใช้ ว่ามีภาระส่งเมล์เยอะหรือเปล่า และ Bandwidth ที่ใช้ติดต่อกับโลกภายนอกเยอะไหม บางที Host ฟรีที่คุณใช้อาจจะมีบางคนใช้ download เพลงซึ่งกิน bandwidth เยอะก็ได้ เลยทำให้การส่งเมล์ของคุณใช้เวลานานไปด้วย

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

ขอบคุณ คุณPiriya Jennoppakarn มากครับที่ให้ความรู้ ขออนุญาตถามอีกนิดครับ

1.ถ้าใช้ moodle 1.8, 1.9 หรือ 2 หน้าเว็บจะไม่เพี้ยนใช่หรือไม่ครับ

2.ถ้าเราเช่า host เองจะมีปัญหาเรื่อง หน้าเว็บและการตอบรับทางเมล์ช้าหรือไม่ครับ

3.ต้องการ upload file ขนาดใหญ่ เช่น 10 เมก  ขึ้นไป จะทำยังงัยครับ ตอนนี้ upload ได้แค่ไม่เกิน 1 เมก เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

In reply to sutisak pokhapanich

Re: ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

1. Moodle 1.8 ขึ้นไปจะแก้ปัญหาโดยแยกเป็นไฟล์ styles_ie6.css, styles_ie7.css, styles_moz.css มาให้เลย ถ้า View Source ดูจะพบคำว่า

<!--[if IE 7]>
    <link rel="stylesheet" type="text/css" href="http://moodle.org/theme/standard/styles_ie7.css" />
<![endif]-->
<!--[if IE 6]>
    <link rel="stylesheet" type="text/css" href="http://moodle.org/theme/standard/styles_ie6.css" />
<![endif]-->

นั่นคือ จะมีการตรวจสอบ Web Browser ให้โดยอัตโนมัติเลยครับ

2. จะใช้โฮสต์ฟรี, เช่าโฮสต์, หรือตั้ง server ขึ้นมาเอง ก็ไม่ต่างกันมากครับ
- เรื่องหน้าเว็บ เป็นปัญหาจาก cascade style sheet กับ web browser ไม่ใช่ปัญหาที่เกิดจากโฮสต์
- การส่งเมล์ช้า ถ้าตั้ง server เอง แต่ไม่รู้ว่าข้อมูลวิ่งออกจากเครื่องแล้วไปเจออะไรบ้าง ก็แก้ปัญหาไม่ได้อยู่ดีล่ะครับ ผมว่าลองใช้บริการโฮสต์ฟรีต่อก็ได้นะครับ แล้วลอง email ไปแจ้งปัญหาเขาดู ถ้าเขามีเมตตาก็จะได้ช่วยกันแก้ปัญหา แล้วเราทุกคนก็จะได้โฮสต์ฟรีและดีมาใช้กันไงครับ

3. การส่งไฟล์ขนาดใหญ่สัก 10 MB น่าจะกำหนด memory_limit ของ PHP ไว้สัก 128 MB เลยนะครับ แก้ได้จาก php.ini

หรือถ้าใช้โฮสต์ฟรีก็อาจจะต้องแก้เองจากโปรแกรม โดยเพิ่มคำว่า

ini_set("memory_limit", "100M");

ซึ่งจะส่งผลกับ php ที่มีบรรทัดนี้ ไม่กระทบกับ php อื่นในโฮสต์ฟรีของเขา

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: ติดตั้ง moodle บน host ฟรีได้ แต่เกิดปัญหาครับ

ขอบคุณ อ.Piriya Jennoppakarn มากครับผม ขอรบกวนถามต่อนะครับ ผมยังมือใหม่หัดขับมากๆ

1.อาจารย์ครับและจะเข้าไปแก้ php.ini ตรงไหนครับ บอกวิธี ขั้นตอนได้หรือไม่ครับ

2.และที่อาจารย์ว่า โฮสต์ฟรีก็อาจจะต้องแก้เองจากโปรแกรม โดยเพิ่มคำว่า

ini_set("memory_limit", "100M"); เข้าไปตรงไหนครับผม รบกวนขอรายละเอียดนิดนึงครับอาจารย์

3.ผมจะทำเว็บฝึกอบรมของหน่อยงาน ควรใช้ moodle เวอร์ชั่นไหนจึงจะดีครับ

ขอบพระคุณครับ

1. สำหรับระบบที่เป็น Microsoft Windows ไฟล์ php.ini มักจะอยู่ใน c:\windows หรือ c:\php ของตัวเอง อีกวิธีหนึ่งคือกด Start / Search เลือก For Files or Folders แล้วใส่คำค้นว่า php.ini

ส่วนระบบ Unix ก็อาจจะอยู่ใน /usr/local/etc/php.ini หรือ /etc/php.ini ก็ได้ครับ อีกวิธีหนึ่งคือ อาจใช้คำสั่ง locate php.ini

เมื่อเจอไฟล์แล้วก็ใช้ notepad หรือโปรแกรมแก้ไขไฟล์ขึ้นมา แล้วค้นหาคำว่า memory_limit ก็มีหน้าตาแบบนี้

memory_limit = 10M

ก็แก้เป็น 128M จากนั้นบันทึกข้อมูล แล้ว restart web server ใหม่ก็เรียบร้อยแล้วครับ

2. คำสั่ง ini_set จะพิมพ์เข้าไปเป็นบรรทัดแรกครับ เช่น ไฟล์ version.php จะมีหน้าตาแบบนี้

<?php
$version = 2007021540;
$release = '1.8.4';
?>

ก็แก้เป็น

<?php
ini_set("memory_limit", "100M");
$version = 2007021540;
$release = '1.8.4';
?>

3. แนะนำให้ใช้ Moodle 1.7 ขึ้นไปครับ เนื่องจากมีความยืดหยุ่นเรื่องภาษา (Unicode) และแก้ไขปัญหามาเยอะแล้ว (Bug)

ในเรื่องภาษาที่ใช้ จะมีผลกับฐานข้อมูลครับ เนื่องจาก MySQL 4.1, 5.x จะใช้การเก็บข้อมูลแบบ Unicode แล้วแสดงผลตามที่ผู้ใช้เลือก ปัญหาของผู้ใช้ MySQL รุ่นเก่าแล้วเปลี่ยนมารุ่นใหม่ก็คือ จะอ่านภาษาไทยไม่ออก แต่ถ้าเราใช้โปรแกรมทีทำงานแบบ Unicode เลย ก็จะลดปัญหาเวลาย้ายฐานข้อมูลได้น่ะครับ .. แน่นอนว่าเราไม่ได้ย้ายฐานข้อมูลบ่อย ๆ แต่ถ้าย้ายขึ้นมาแล้วแสดงผลภาษาไทยไม่ได้ล่ะก็ งานเข้าแน่นอนครับ

ผมคิดว่าถ้าจะลองทำเพื่อหาประสบการณ์ก่อนก็อาจจะลอง 1.7 เพราะคู่มือในเว็บไซต์นี้จะครอบคลุมอยู่แล้ว หรืออาจจะใช้รุ่นที่ใหม่กว่านี้ก็ได้ แต่จะต้องขยันสักนิด เพราะบางทีเมนูก็ไม่ตรงกับในคู่มือ

ขอบคุณจริงๆครับ อาจารย์Piriya Jennoppakarn แล้วโอกาสต่อๆไปจะขอคำแนะนำดีๆจากท่านอาจารย์อีกครับ

โดย commaster master -

อาจารย์คับมีวิธีการที่ไม่มีขึ้นเครื่องหมายคำถามไหมคับเวลาย้าย sql จากเวอร์ชั่นเก่ามาไหม่อ่ะคับ ของผมในเครื่องเป็น apper 2.3.0 แน่นอนว่าถ้าอัพไปที่โฮสมันต้องมีปัญหาแน่นอนคับ เพราะโฮสใช้เวลาชั่นไหม่ล่าสุดอยู่แล้วคับ มีวิธีแก้ไหมคับ

ผมทำเสร้จแล้ว กำลังจะอัพคับ