Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi Lan Hoang -
Số lượng các câu trả lời: 20

Giả sử đề bài kiểm tra có một số câu mặc định và một số câu ngẫu nhiên. Mỗi học viên làm bài sẽ có đề khác nhau ở phần câu hỏi ngẫu nhiên. Mình muốn tìm hiểu phần lấy câu hỏi ngẫu nhiên của Moodle. Vậy mình nên tìm hiểu những trang nào và đọc những tài liệu nào? Mong được giúp đỡ.

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Lan Hoang

Trả lời: Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi Tan Dai Nguyen -
Sau khi tạo một bài kiểm tra, bạn có thể đưa câu hỏi vào theo hai cách:
  1. chọn câu hỏi xác định trong danh sách các câu hỏi đã nhập vào hệ thống (ngân hàng câu hỏi):
  • từng câu hỏi riêng rẽ: nhấn mũi tên hướng về bên trái của từng câu hỏi (có nhãn "Add to quiz"),
  • nhiều câu hỏi xác định: đánh dấu chọn các câu hỏi muốn lấy, sau đó nhấn nút "Add to quiz" ở bên dưới;
trích câu hỏi ngẫu nhiên trong ngân hàng câu hỏi: ở dưới cùng của danh sách câu hỏi có dòng lệnh "Add [ô trống] question to quiz", nhập số lượng câu hỏi muốn trích ngẫu nhiên để nhập vào ô trống, sau đó nhấn nút Add. Lưu ý: nếu muốn trong đề kiểm tra có cả hai loại câu hỏi thì phải:
  • lập một phụ mục lưu các câu hỏi bắt buộc, đưa các câu hỏi này vào theo cách 1 đã nêu;
  • lập một phụ mục khác lưu các câu hỏi ngẫu nhiên (không có các câu bắt buộc đã dùng), mở phụ mục đó để thấy được các câu hỏi bên trong trước khi thực hiên thao tác theo cách 2.
Để phản hồi tới Tan Dai Nguyen

Bởi Lan Hoang -

Trước em vẫn để chung các câu hỏi nên có trường hợp các câu hỏi ngẫu nhiên trùng câu đã chọn sẵn. Cách của anh hướng dẫn giúp em khắc phục được trường hợp này. Mỉm cười

Nhưng ý em muốn tìm hiểu cụ thể việc lấy ngẫu nhiên câu hỏi được thực hiện như thế nào Buồn ? Mong anh và các bạn chỉ giúp.

Bởi Tan Dai Nguyen -
Ý bạn muốn hỏi về thuật toán lập trình cho việc trích ngẫu nhiên câu hỏi từ bộ đề? Bạn có thể mở mã lập trình (\moodle\mod\quiz\edit.php), xem đoạn liên quan đến thiết lập câu hỏi ngẫu nhiên. Hình như nó là mấy cái thuật toán vòng lặp gì đó; chuyện này thì mình chịu, vì không chuyên về tin học, chỉ biết "xài" để tổ chức dạy học mà thôi. nháy mắt

Bởi Tran Duy Loc -
Anh cho em hỏi là em muốn tạo 1 đề thi có x câu hỏi mức khó, y câu hỏi mức dễ z câu hỏi mức trung bình thì làm như thế nào.

Cám ơn rất nhiều.
Để phản hồi tới Tran Duy Loc

Bởi Tan Dai Nguyen -
Bạn có thể làm bằng cách:
  1. tạo 3 mục câu hỏi Dễ, Trung bình và Khó;
  2. nhập các câu hỏi tương ứng vào các mục này;
  3. trong đề kiểm tra, chọn thêm x câu hỏi ngẫu nhiên từ mục Khó, y từ mục Dễ, z từ mục trung bình.
Lưu lại nữa là xong.

Re: Trả lời: Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi the hieu -

anh cho em hoi? em co su dung tinh nang random nhung khi submit thi no laij bao ket qua ra cau tra loi khac. anh giup em tao ngan hang cau hoi nhom nhu trong part 6,7 cua toeic duoc khong a. em cam on

Để phản hồi tới the hieu

Bởi Tan Dai Nguyen -

Bạn muốn người khác giúp thì cần trình bày rõ vấn đề của mình, chứ nói không rõ đầu đuôi như vậy thì mình chịu!

Bởi the hieu -

chào anh! cam ơn anh đã quan tâm. em xin trình bày ý tưởng của em.

1) Em muốn tạo câu hỏi nhóm.

ví dụ khi đọc một đoạn quảng cáo và trả lời 3 câu hỏi dạng multiple choice.

2) sau khi tạo được câu hỏi loại này em sẽ xây dựng ngân hàng và sử dụng tính năng random để tạo đề thi. ( em sợ khi random thì câu hỏi của đoạn văn này lại nhảy sang đoạn khác)

Mong anh giúp đỡ. Thanks

Để phản hồi tới the hieu

Trả lời: Re: Trả lời: Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi Xuân Công Nguyên -

Mình cũng mới làm moodle nhưng theo hiểu biết của mình thì hình như bạn hiểu nhầm ý của việc "random".Mình mới biết 2 loại random thế này,còn có loại random khác hay không thì chưa tìm kiểu kỹ.

Loại 1 : random đáp án .(kiểu này mình chưa làm :P,tìm hiểu thêm: Random short-answer matching)

Loại 2 : Random lấy câu hỏi trong 1 category (sub category) khi tạo quiz.

Ví dụ ta tạo 1 bài quiz luyện tập với 15 câu hỏi bao gồm kiến thức đã học ở bài 1,2,3.Và ở mỗi bài 1,2,3 ta cũng đã có ngân hàng câu hỏi (question bank) riêng cho từng bài rồi,nhiệm vụ là lấy 5 câu hỏi đã có trong mỗi bài 1,2,3 để có 15 câu hỏi trong bài quiz luyện tập.Vậy giờ có 2 cách :

- Cách 1 : ta chọn thủ công (cố định) mỗi bài 5 câu hỏi,học sinh A vào vẫn 15 câu hỏi đấy,học sinh B,học sinh N cũng vậy.

- Cách 2 : ta thêm 3 random question,mỗi câu random question gồm 5 câu hỏi lấy ngẫu nhiên theo từng bài 1,2,3.

như vậy ta có 1 bài quiz có 15 câu hỏi tổng hợp kiến thức của 3 bài 1,2,3.hiếm có học sinh nào giống bài nhau nhé + nếu mà thêm cả option shuffe trong phần quiz setting nữa thì nó đảo thứ tự 15 câu đấy lên thì phòng luôn trường hợp có học sinh trùng bài nhau.

Viết văn ko phải nghề của mình,nếu có gì khó hiểu thì add nick skype tiện trao đổi : nguyen.xuan.cong87

Để phản hồi tới Xuân Công Nguyên

Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi the hieu -

phan nay thi minh biet roi. minh muon tao cau hoi nhom co

Để phản hồi tới the hieu

Bởi Tan Dai Nguyen -

Chào the hieu,

Với nhu cầu số 1 của bạn, khi tạo câu hỏi, chỉ cần chọn loại "Description" là có thể đưa vào các đoạn văn bản cần đọc (trong ví dụ bạn nêu là "đoạn quảng cáo"). Chèn loại câu hỏi này vào bộ đề kiểm tra, đặt trước các câu hỏi liên quan (trong ví dụ bạn nêu là "3 câu hỏi dạng multiple choice"). Hệ thống sẽ mặc định tính điểm các câu hỏi thuộc các dạng khác mà không tính điểm dạng "Description".

Với nhu cầu số 2 thì chỉ cần làm như tôi đã trả lời bạn Lan Hoang và Tran Duy Loc ở trên.

Bởi the hieu -

em cũng làm như vậy nhưng râu ông nọ cắm cằm bà kia. tức là câu hỏi của phần description này thì lại gắn vào cái khác khi random

Để phản hồi tới the hieu

Bởi the hieu -

minh có đoạn này: In most mail programs,...............  should appear as a blue link
which you can just click on.  If that doesn't ...................,
then cut and paste the address into the address
line at the top of your web browser................

thì những chỗ ....... này minh mốn điền đáp án multiple choice

khi mà random thì nó sẽ bị lộn thứ tự câu hỏi thì sẽ không đúng. đặc biệt là trong ngân hàng sẽ bị râu ông nọ cắm hàm bà kia

Để phản hồi tới the hieu

Bởi Tan Dai Nguyen -

Vấn đề của bạn là chưa phân biệt được rõ "random" là cái gì. Trong module "Quiz" (mình gọi là "Bài kiểm tra") của Moodle, "random question" là "câu hỏi ngẫu nhiên", được lấy một cách ngẫu nhiên từ một mục nhất định trong bộ ngân hàng câu hỏi của khoá học để đưa vào trong bài làm của người học. Mỗi lượt mở bài kiểm tra ra làm sẽ xuất ra một hay vài câu hỏi khác, có thể hoàn toàn không xuất hiện trong lượt làm bài trước đó.

Còn ở cấp độ của mỗi bài kiểm tra, có các thiết lập (bấm "Edit Quiz") để xáo trộn thứ tự xuất hiện của các câu hỏi (Shuffle questions), hoặc của các phương án trả lời trong từng câu hỏi (Shuffle within questions).

Trong ví dụ bạn nêu trên, ở những chỗ đánh dấu ... của mỗi dòng, nếu bạn muốn người học chọn 1 trong nhiều phương án trả lời, nhưng trật tự các câu hỏi không thay đổi, thì khi đó bạn cần tạo 3 câu hỏi dạng "Multiple choice" (trong trình đơn "Create new question") rồi đưa thẳng vào bài kiểm tra. chứ không phải "random" gì cả; chỗ cần làm là chọn "Shuffle within questions" = "Yes", và "Shuffle questions" = "No".

Ngược lại, giả sử với cùng bài đọc trên, bạn muốn đưa vào 6 câu hỏi, mỗi câu đều thuộc loại "Multiple choice", trong đó mỗi lượt làm bài chỉ xuất hiện ngẫu nhiên 3 trong số 6 câu hỏi đó, thì lại là một câu chuyện khác.

Bởi the hieu -

chao anh. em co thiet ke cau hoi nhung gap van de ve dinh dang van ban. em gui file kem de anh xem. o day em muon xuong hang nhung khong lam duoc anh a.

File đính kém Untitled.png
Để phản hồi tới the hieu

Trả lời: Re: Trả lời: Cách sinh đề bài kiểm tra với đề có random câu hỏi?

Bởi Hải Nguyễn Đình -

Hi The Hieu
Em cho biết thêm:

+ Các câu hỏi ở trên theo kiểu dạng multichoice hay dạng nào ?
+ Cách tạo câu hỏi theo trực tiếp hay theo import ?, các bước tạo câu hỏi?
+ Nội dung cụ thể khi thiết kế câu hỏi? (nội dung ở trên chỉ là nội dung view!)

Để phản hồi tới the hieu

Bởi Lê Minh Tuấn -

Chào bạn,

Tôi hiểu ý của bạn rồi. Đây là dạng câu hỏi embedded. Có nghĩa là trong một câu hỏi sẽ có nhiều tình huống trả lời hoặc multiple choice hoặc single choice hoặc short answer,...

Bạn có thể tìm hiểu về loại câu hỏi này tại

http://docs.moodle.org/22/en/Embedded_Answers_%28Cloze%29_question_type

Để phản hồi tới Lê Minh Tuấn

Bởi the hieu -

minh cam on ban. nhung minh dang gap van de: hien thi van ban no khong duoc dep. cau hoi no khong gan voi phan lua chon. minh co gui file dinh kem ban xem ho minh voi

Để phản hồi tới the hieu

Bởi Lê Minh Tuấn -

Chào bạn,

Mình khá bận nên giờ mới ngó qua. Vấn đề của bạn mình đã hiểu.

Cốt lõi là khi bạn code cho câu hỏi thì sau mỗi một câu hỏi thì là các phương án trả lời chứ không phải là bạn nêu ra hết các câu hỏi rồi mới đưa ra phương án trả lời.

Cái này mình làm khá nhiều và cũng có ít nhiều kinh nghiệm.

Cần trao đổi thông tin gì thêm bạn gửi mail thẳng cho mình theo địa chỉ tuanlm@thanglong.edu.vn

Giúp được bạn cái gì mình sẽ giúp.

Bởi Lan Hoang -
Mình muốn hiểu rõ thuật toán lấy câu hỏi ngẫu nhiên và cách lưu các câu hỏi ngẫu nhiên(được sinh ra mỗi lần học viên làm bài kiểm tra) được lưu vào cơ sở dữ liệu. Mình có tìm thử mà không biết nên xem trang nào và đoạn nào?Buồn Rất mong các bạn giúp đỡ.