chuyển moodle từ máy này sang máy khác

chuyển moodle từ máy này sang máy khác

Bởi nong thuy -
Số lượng các câu trả lời: 9

Anh Hùng cho em hỏi nếu em đang cài Moodle trên máy mình, tạo các cua học và chỉnh sửa rồi sau đó em muốn mang sang máy khác để cài hoặc cài trên host thì phải làm sao? có phải cài đặt lại từ đầu và thực hiện các thay đổi không? Cám ơn anh nhiều

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới nong thuy

Trả lời: chuyển moodle từ máy này sang máy khác

Bởi Vu Hung -
Việc đưa Moodle từ localhost lên host thật cũng không phức tạp như em nghĩ đâu. Một số bước cơ bản là:

1. Copy database (dùng tiện tích có sẵn trong MySQl Administrator), thường ở dạng script

2. Copy thư mục moodledata

3. Copy thư mục code của Moodle

4. Đưa lên host và chỉnh sửa các thông số tương ứng trong file config.php là hoàn tất

5. Thử nghiệm

Good luck!
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Thien Nguyen -

Anh Hùng,

Anh Hùng chỉ cho mình chi tiết phần chuyển moodle lên host chi tiết nhé.

Cảm ơn anh

Để phản hồi tới Thien Nguyen

Bởi Đinh Lư Giang -
Bạn theo hướng dẫn của anh Hùng bên trên mà làm là được.
Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Thien Nguyen -
Bạn Giang,
Mình vẫn chưa upload lên host để test.Bạn chỉ cho mình FTP lên host nha.Mình đang chạy dưới localhost bởi WAMP 5 _1.6.6 và Ftp là Voyager.
Cảm ơn bạn nhiều lắm
Để phản hồi tới Thien Nguyen

Bởi Thien Nguyen -

Bạn Giang ơi giúp mình với.Hiện nay mình chưa thực hiện được.

Cám ơn nhiều lắm 

Để phản hồi tới Vu Hung

Re: Trả lời: chuyển moodle từ máy này sang máy khác

Bởi Bien Hoang -

Các anh cho em hỏi. Khi em cài đặt moodle trên localhost, em có 2 web là elearning và training. Như vậy 2 cái này chung một moodledata, khi đưa 1 web lên host chẳng hạn elearning thì phải copy cả moodledata lên. Nhưng 2 web dùng chung một thư mục moodledata làm sao để chỉ lấy moodledata của elearning. Nếu copy cả thì sẽ dư thừa dữ liệu và tốn dung lượng hosting. Vậy giải pháp là như thế nào?

Em cảm ơn các anh,

Để phản hồi tới Bien Hoang

Trả lời: Re: Trả lời: chuyển moodle từ máy này sang máy khác

Bởi Đinh Lư Giang -

Chào bạn

Hai trang của bạn cùng dùng 1 modledata thì quả thật là một giải pháp rất ... tối kiến và buồn cười! Và từ 2.0 trở lên, không có cách nào cho bạn tách moodledata bằng tay đâu. Nhưng lỡ như vậy rồi thì giải pháp là bạn nên xây dựng một trang mới trên hosting rồi lần luột backup các khoá của elearning lên, và backup cả frontpage lên. Nhưng nếu trang elearning của bạn đã tuỳ biến rắc rối quá thì rất khó.
Đinh Lư Giang

Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Re: Trả lời: Re: Trả lời: chuyển moodle từ máy này sang máy khác

Bởi Bien Hoang -

Cảm ơn anh,

Khi cài đặt moodle trên localhost em không để ý tạo phần moodledata. Cho nên nó tự động sử dụng cái moodledata mà trang trước đó đã tạo ra trong thư mục htdocs/moodledata. Mà em không hiểu tại sao moodle lại tách phần source code và phần moodledata riêng. Sao họ không gộp chung để tiện cho việc chuyển đổi dữ liệu từ máy này sang máy khách và tránh việc lẫn lộn moodle data giữa các trang anh nhỉ.