ขณะติดตั้งฟ้อง่วา Naming conflict: block admin_tree ...

ขณะติดตั้งฟ้อง่วา Naming conflict: block admin_tree ...

โดย ครูเทียม สอนแทน -
Number of replies: 6

ขณะติดตั้ง ?นนกสำ 1.8.3

ERORR แบบนี้แก้อย่างไร Naming conflict: block admin_tree has the same title with an existing block, admin!

In reply to ครูเทียม สอนแทน

ตอบ: ขณะติดตั้งฟ้อง่วา Naming conflict: block admin_tree ...

โดย sawang srinan -

พี่ณรงค์ ผมเจอเหมือนกัน แก้โดยลบ ฐานข้อมูล และ folder moodle ทิ้งเลยครับ
คาย zip ใหม่เลย อย่าใช้ ของเดิม จะสามารถ ติดตั้งได้เลย  เข้าใจว่าช่วงติดตั้งคงจะมีอะไรเปลี่ยนนะครับ  ลองหลายครั้งแล้วผ่านครับ (เวอร์ชั่น 1.8.2)

สว่าง

In reply to sawang srinan

ตอบ: ขณะติดตั้งฟ้อง่วา Naming conflict: block admin_tree ...

โดย เจษฎา แสนอุดมโชค -

ติดตั้งด้วยภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ แล้วจะไม่มีปัญหาอะไรอีก

ในกรณีนี้ ผมลองติดตั้งต่อ ด้วยการแก้ชื่อโฟลเดอร์ th_utf8 เป็น th_utf8.temp ซึ่งระบบก็ยอมให้ผ่านครับ แต่แล้วก็จะไปมีปัญหาที่หน้าลงทะเบียน admin อีกรอบหนึ่งอยู่ดี

ถ้าทำอยู่ครึ่งๆ กลางๆ แนะนำให้เข้า phpMyadmin ไปลบฐานข้อมูล mdl_ ออกไปเลย แล้วติดตั้งใหม่เป็นภาษาอังกฤษ จะดีกว่าเยอะเลย

เสร็จแล้ว ค่อยเอา th_utf8 ไปใส่ หรือแก้นามสกุลคืน ซึ่งเราจะเข้าไปเซ็ตอัพระบบได้ใหม่ ให้แสดงผลเป็นภาษาไทยครับ

โดย anan tawong -

ให้ลงเป็นภาษาอังกฤษก่อนครับผม จะได้ไม่มีปัญหา เมื่อลงเสร็จแล้ว ถึงหน้าจอ setup web มันจะมีให้เราลง ภาษา ได้หลายภาษาครับผมมีไร ไปหาผมได้ที่

http://ohmydee.f-sw.com/moodle นะคับไปโพสหาได้

In reply to anan tawong

โดย ฤทธิ์เดช บุญตา -

ผมขอคำชี้แนะ ลงภาษา อังกฤษ แล้วเจอ

SERIOUS ERROR: Could not create admin user record !!!

จะแก้อย่างไรต่อครับ

โดย จิรภัทร ณีศะนันท์ -
SERIOUS ERROR: Could not create admin user record !!! เจอเหมือนกันครับ แก้ไขได้อย่างไรครับ