เปลี่ยนรูปภาพตรงแก้ไขข้อมูลส่วนตัวไม่ได้

เปลี่ยนรูปภาพตรงแก้ไขข้อมูลส่วนตัวไม่ได้

โดย กฤษดา สุวรรณการณ์ -
Number of replies: 5
ผมใช้ moodle 1.8 + Redhat9 + xampp ไม่แสดงผลรูปภาพหลังแก้ไขข้อมูลส่วนตัว คือเปลี่ยนรูปตรง user ไม่ได้ครับ ช่วยหน่อย
In reply to กฤษดา สุวรรณการณ์

ตอบ: เปลี่ยนรูปภาพตรงแก้ไขข้อมูลส่วนตัวไม่ได้

โดย Namo Wongsalah -

มีข้อสงสัย 2 ประการครับ

1. ที่ Host Server ณ ตำแหน่งที่เก็บภาพของ User ไม่อนุญาตให้เขียนทับ
2. พื้นที่หมดโควต้า จึงไม่มีพื้นที่ให้เปลี่ยนแปลงภาพ

ลองตรวจสอบดูครับ

In reply to Namo Wongsalah

ตอบ: เปลี่ยนรูปภาพตรงแก้ไขข้อมูลส่วนตัวไม่ได้

โดย Namo Wongsalah -

ต้องเข้าไปดูครับว่าเป็น mode 777 หรือเปล่า ถ้าเป็นแล้วก็ต้องตรวจสอบพื้นที่ว่างครับ
ตำแหน่งเก็บภาพ User อยู่ในห้อง moodledata/users/10/f1.jpg
ซึ่งอาจมองไม่เห็นถ้าระบบซ่อนไว้ ต้องสั่งให้แสดงออกมา

10        คือ   หมายเลข id ของ user ซึ่งจะแยกเป็น folder ของแต่ละคน
f1.jpg  คือ ไฟล์ภาพใหญ่
f2.jpg  คือ ไฟล์ภาพเล็กที่เป็น icon

In reply to Namo Wongsalah

โดย กฤษดา สุวรรณการณ์ -

ผมเข้าไปดูใน server ที่ตำแหน่งเก็บไฟล์ moodledata/users/2/f1.jpg มีรูปที่ upload ไปครับ ทั้งไฟล์ f1.jpg และ f2.jpg แต่แสดงผลในเว็บ ไม่ได้ ขึ้นเป็นกากบาทสีแดงครับ เซิร์ฟเวอร์ผมเพิ่งลงใหม่ครับ ฮาร์ดดิสก์ไม่เต็มแน่นอน แล้วก็ mode เป็น 777 แล้วด้วย งงครับ

In reply to กฤษดา สุวรรณการณ์

โดย yongyout tongchaleon -
คุณลองคลิกขวาที่ตำแหน่งกากบาท ว่า มันอ้างอิงที่ตำแหน่งใดครับ...เพื่อหาข้อสรุป