Dùng IE duyệt Moodle hay bị lỗi

Dùng IE duyệt Moodle hay bị lỗi

Bởi tungnt -WRU -
Số lượng các câu trả lời: 13

Trường tôi phát triển Moodle và hosting tại chỗ, không hiểu lý do gì mà rất hay bị "page cannot display" khi duyệt bằng IE (bấm F5 thì lại chạy tiếp), nhưng nếu duyệt bằng firefox thì lại không có vấn đề gì.

Ai biết xin chỉ giúp.

Xin cảm ơn!

Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới tungnt -WRU

Trả lời: Dùng IE duyệt Moodle hay bị lỗi

Bởi Đỗ Xuân Tiến -
Anh có thể cung cấp những thông tin chi tiết hơn về hệ thống cài đặt của anh không??? IP, Server, ...

Bởi Vu Hung -
Anh Tùng có thể cung cấp địa chỉ để mọi người cùng thử được không? Đa số mọi người ở đây dùng IE (em nghĩ vậy). Anh xem có bị báo lỗi gì về JavaScript không?
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi tungnt -WRU -
Chào Hùng, cảm ơn em đã lưu tâm
Anh đang host tại Trung tâm Tin học chỗ anh, không hiểu sao dùng firefox thì chẳng có vấn đề gì, khi sử dụng IE để duyệt thì thỉnh thoảng nó báo Page cannot display-dạng không kết nối được Int, anh bấm F5 để refresh thì lại chạy được.
Địa chỉ anh host tạm là: http://baigiang.wru.edu.vn/baigiang

(host tạm thôi nhé, sau này bỏ, bạn nào click không thấy chạy mong thông cảm)

Bởi Cường Phan Việt -
Chào anh Hùng và mọi người. Lúc em đánh để mô tả nội dung của một cua học, Nếu dùng Firefox thì hiện lên đúng chữ tiếng việt, còn IE thì bị lỗi. Em có chụp ảnh minh hoạ, mọi người xem và chỉ giúp em nhé.
Để phản hồi tới Cường Phan Việt

Bởi Vu Hung -
Chào em,
Em chỉ cần chọn font là Arial hoặc Times News Roman là sẽ hết lỗi này. Có vể như FireFox toàn diện hơn IE. Anh là fan của FireFox mà smile.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Đinh Lư Giang -
Mình cũng là fan của Firefox, IE chỉ dùng duy nhất vào chuyện test trang web và chạy trang web của ngân hàng của mình viết bằng aspx thôi. Tư khi có em Firefox, quên cả người yêu cũ IE cười cười
Giang
Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Bởi Cường Phan Việt -
Em cũng thích dùng FireFox, nhưng khi làm web bằng asp.net mà dùng FireFox để duyệt thường hay bị lỗi về độ rộng và chiều cao của text box không đúng như mình thiết kế. Các anh có biết cách khắc phục cái này không? Hướng dẫn cho em với. Cảm ơn.Mỉm cười

Bởi Vu Hung -
ASP.NET là công nghệ của Microsoft do đó ứng dụng viết dựa trên ASP.NET tất nhiên chạy trên IE tốt nhất. Em thử mở phần code HTML xem thử tại sao. Nếu em dùng Control có trước của VS.NET thì cũng khá khó thay đổi để chạy tốt trên FireFox.

Bởi Đỗ Xuân Tiến -

Cường có thể tìm thêm một số tài liệu hướng dẫn việc thiết kế nội dung web tương thích cho nhiều trình duyệt. Việc một ứng dụng chỉ sử dụng tốt trên IE là hạn chế khá lớn của nó.

Firefox không phải là nguyên nhân của lỗi kích thước mà là do ban đầu chúng ta đã sử dụng FrontPage hoặc các công cụ Microsoft khác để soạn thảo. Tốt nhất là sử dụng Macromedia Dreamweaver để soạn mã ngay cả các mã HTML vì bản thân MD hỗ trợ nhiều trình duyệt hơn và có các chức năng soát lỗi tương thích (chưa tốt ở FrontPage).

Chúc thành công. Bye.

Bởi Đỗ Xuân Tiến -

Vấn đề này có thể được giải quyết cực kỳ đơn giản. Đó là vào phần Cấu hình / Các thiết lập soạn thảo, điều chỉnh các thiết lập trong đó cho nó chọn font Arial hoặc các font Tahoma, Times New Roman lên trước Trebuchet (cần sửa một chút thứ tự thôi). Từ đó trở đi mọi thứ sẽ OK.

nháy Không ngờ vấn đề lại quá đơn giản.

Để phản hồi tới Đỗ Xuân Tiến

Bởi Cường Phan Việt -
Em xin cảm ơn mọi người.
Vấn đề quá đơn giản đã được giải quyết rùi.Mỉm cười
Nhân đây cho em hỏi tý: Moodle mang giấy phép GNU GPL 2.0, mình có được phép đề: Ví dụ: Bản quyền 2006... Đại học CN ... ở đâu đó trong trang Web không ạ?

Bởi Vu Hung -
Để tông trọng và hỗ trợ Moodle, ngoài việc ghi bản quyền của trường em, em nên đặt logo Moodle ở dưới, thể hiện fair play của cộng đồng Việt Nam.
Để phản hồi tới Vu Hung

Bởi Đinh Lư Giang -
Anh Hùng nói đúng.

Tuy nhiên tôi thấy nếu ghi copyright by Moodle cũng không đúng, vì Moodle chỉ là phần kỹ thuật, cái nội dung, cái chất mới thật sự là copyright.

Tôi thấy một số trang web đề thế này "Copyright by ABC. Powered by Moodle." (như trang của tôi) hoặc nếu cẩn thận hơn thì đề là Content copyright và Software Conpyright.

Nhiều trang ở VN đang sử dụng Moodle mà vẫn chưa fair-play cho lắm. buồn