ทำไม Moodle 1.9.5+ ของผมมันไม่ขึ้น Rich Text Editor ครับ

ทำไม Moodle 1.9.5+ ของผมมันไม่ขึ้น Rich Text Editor ครับ

โดย weerayut Pla -
Number of replies: 9
ผมติดตั้ง Moodle1.9.5+ ครับใช้งานได้เรียบร้อย เซ็ตค่าต่างๆเรียบร้อย รวมทั้ง HTML Editor ก็เซ็ตเรียบร้อยแล้วครับแต่ทำไมเจ้าตัว Rich Text Editor มันใช้ไม่ได้อ่ะครับ เป็น ดั่งภาพอ่ะครับ ใครรู้ช่วยชี้แน่ะทีครับ ขอบคุณครับ (IE8)
Attachment RT.png
In reply to weerayut Pla

ตอบ: ทำไม Moodle 1.9.5+ ของผมมันไม่ขึ้น Rich Text Editor ครับ

โดย Piriya Jennoppakarn -

ใช้ Windows XP กับ IE8 หรือเปล่าครับ ลองดาวน์โหลด Firefox มาลองนะครับ ที่เคยเจอปัญหานี้จะเป็น IE7, IE8 กับ Windows XP บางรุ่น แต่ Windows XP บางรุ่นก็ไม่มีปัญหา

ลึก ๆ แล้วก็ยังไม่ทราบว่าโปรแกรมใดที่ทำให้ IE7, IE8 แสดงผลไม่ถูกต้อง

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: ทำไม Moodle 1.9.5+ ของผมมันไม่ขึ้น Rich Text Editor ครับ

โดย samian ruengtungyarn -

ผมทำในเว็บจำลองมันขึ้นครับ
แต่พอติดตั้งในเซิร์ฟจริง ก็ไม่โชว์เหมือนกัน
เป็นเพราะไรครับ??????

โดย bee p -

ที่ Piriya บอกให้ไปหา Firefox นั้นก็ทำแล้วนะคะ ไม่แสดงเหมือนกัน ใครที่พอจะบอกได้บ้างว่ามันเป็นปัญหาที่ส่วนไหนอีกอะคะ

In reply to bee p

โดย t.prasert inthidech -
server ที่ใช้ เป็น วินโดวส์ เซอร์เวอร์ หรือว่า linux freebsd ครับ ถ้าเป็นวินโดวส์ จะโดนไวรัสทำให้ rich text ไม่ขึ้นครับ

โดย Yubol Boonjaran -
เห็นด้วยกับความคิดนี้ค่ะ คือ server ที่ใช้ เป็น วินโดวส์ เซอร์เวอร์ หรือว่า linux freebsd ครับ ถ้าเป็นวินโดวส์ จะโดนไวรัสทำให้ rich text ไม่ขึ้นครับ   เคยเป็นเหมือนกันเปลี่ยนมาใช้  linux ตอนนี้ใช้ได้ปกติค่ะ

โดย bee p -

เคยเจอเหมือนกันคะ ตอนนั้นใช้ version 1.7.x อยู่ๆก็เป็นขึ้นมา แล้วที่มีคนบอกว่าเป็นที IE เปลี่ยนไปลองใช้ตัวอื่นๆ ก็ลองมาหมดแล้วก็เป็น แล้วยังมีวิธีที่แก้ไขอื่นๆอีกก็ทดลองมาหมดแล้วจนสุดท้ายเลยใช้วิธี update มาเป็น version 1.8.11 ระบบก็ทำงานตามปกติ ซึ่งปัจจุบันก็ใช้งานได้ตามปกตินะคะ บอกไม่ได้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ส่วนที่บอกว่าเจอไวรัสทำให้ rich text ไม่ขึ้นนั้น ชัวย์ไหมอะคะ เพราะก็อยากทราบสาเหตุจริงๆเหมือนกันคะ

โดย Nittaya Sornsuk -
มีปัญหาลักษณะเดียวกันเลยค่ะ มีคนแนะนำให้ใช้ผ่าน browser ของ firefox ตอนนี้ใช้ได้แล้วค่ะ

โดย gootooyoo service -
ลองโหลด filefox ตัวใหม่ครับ ดูว่า รองรับ javascrip หรือไม่ครับ