ช่วยด้วยครับ ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งปี คศ.

ช่วยด้วยครับ ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งปี คศ.

by พงษ์ศิริ เกื้อทาน -
Number of replies: 8

พอดีว่าทำแบบทดสอบแล้ว  ในช่องตั้งเวลาการทำแบบทดสอบ ในช่องปี คศ. มันระบุไว้แค่ปี คศ.2010  ไม่ทราบว่าจะต้องแก้อย่างไร  ถึงจะเพิ่ม ปีคศ. ได้บ้างครับ

In reply to พงษ์ศิริ เกื้อทาน

ตอบ: ช่วยด้วยครับ ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งปี คศ.

by มนูญ เทพกิจอารีกุล -
ผมส่งวิธีแก้ปี คศ. มาให้ดู ไม่ทราบตรงประเด็นหรือเปล่า
In reply to มนูญ เทพกิจอารีกุล

ตอบ: ช่วยด้วยครับ ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งปี คศ.

by วิชิต วงษ์ทอง -
ปกติปี ค.ศ.จะกำหนดระหว่าง 1970-2020 แต่ที่เข้าใจความต้องการของสมาชิกคือต้องการเปลี่ยนระหว่างให้เป็นช่วงอื่น ๆ เช่น 2010-2060 ผมทดลองทำตามคำแนะนำของบางท่านที่บอกมาโดยแก้เป็น for ($i=2010; $i<=2060; $i++) มันก็ยังเป็น 1970-2020 เหมือนเดิม

by พงษ์ศิริ เกื้อทาน -

อยากทราบวิธีการแก้ไข ครับ ผมโปรแกรม ผมเลือกได้สูงสุด ที่ ค.ศ.2010  เท่านั้นเองครับ

รบกวนผู้รู้ตอบให้ด้วยน่ะคับ 

ไม่ทราบว่ามีวิธีใดบ้างที่ไม่ต้อง เปลี่ยนเป็น เวอร์ชั่น อื่น  ขอบคุณครับ

by มนูญ เทพกิจอารีกุล -

ผมดูจากรูปที่ส่งให้ดูก็น่าจะใช้ได้นะครับ แต่เวลาที่ใช้มีให้ใช้อีก 2 ปี ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เป็นปัญหาตั้งแต่ลงโปรแกรมหรือเปล่า ลองสอบถามผู้รู้ท่านอื่นดูนะครับ

by kampol chanchoengpanit -
มีวีธีแก้ไขโดยต้องเข้าไปแก้ไข code ดังนี้
1. แก้ไขไฟล์ weblib.php อยู่ใน โฟลเดอร์ lib
2. ใช้ Ctr+ F เพื่อค้นหา คำว่า print_date_selector จะอยู่ที่ประมาณ บรรทัดที่ 3505
3. แก้ไขบรรทัด for ($i=2000; $i<=2010; $i++) { เป็น (ประมาณ บรรทัดที่ 3513)
for ($i=2000; $i<=2020; $i++) { ตามที่ต้องการ
4. บันทึก ส่งไฟล์ขึ้น server เป็นอันใช้ได้

ขอให้โชคดีครับ
In reply to kampol chanchoengpanit

by ภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน -

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ กำลังเหงื่อตกอยู่เหมือนกันค่ะ ^___^

In reply to ภัทรกาญจน์ เอ่งฉ้วน

by ฌานัณท์ ... -
ปัญหาเรื่องการตั้งปี คศ. ใน moodle 1.5.3 ระบุไว้แค่ปี คศ.2010 มีวีธีแก้ไขโดยต้องเข้าไปแก้ไข code ดังนี้ 1. แก้ไขไฟล์ weblib.php อยู่ใน โฟลเดอร์ lib 2. ใช้ Ctr+ F เพื่อค้นหา คำว่า print_date_selector จะอยู่ที่ประมาณ บรรทัดที่ 3505 3. แก้ไขบรรทัด for ($i=2000; $i<=2010; $i++) { เป็น for ($i=2000; $i<=2020; $i++) { ตามที่ต้องการ (ประมาณ บรรทัดที่ 3513) 4. บันทึก **********ตามนั้นเลยครับได้แน่นอน เอากำลังใจช่วยสาวกmoodle อีกแรงครับ**********
In reply to ฌานัณท์ ...

by ฤทธิ์เดช บุญตา -
ตอบไว้เป็นขัอมูลครับ ผมพึ่งเจอปัญหาปีนี้ แก้ได้แล้ว จากการศึกษาลิงก์