++ ชื่อไฟล์ที่เป็นภาษาไทย ไม่โชว์

++ ชื่อไฟล์ที่เป็นภาษาไทย ไม่โชว์

โดย ชูชาติ บรรลือ -
Number of replies: 1
V1.8 , linux debian
ผมมีปัญหาเวลาอัพโหลดไฟล์ ที่มีชื่อเป็นภาษาไทย อัพขึ้นไปแล้ว มันจะไม่โชว์ชื่อไทย มันจะใช้ _ under score แทน

ขอคำแนะนำด้วยครับ
Attachment Moodle_not_show_thai.jpg
In reply to ชูชาติ บรรลือ

ตอบ: ++ ชื่อไฟล์ที่เป็นภาษาไทย ไม่โชว์

โดย เศกสรร โพธิ์ศรี -

สวัสดีครับ
  ยินดีที่ได้รู้จักครับ คือปัญหาที่พบนั้นถือเป็นปกติครับ ชื่อไฟล์ใดก็ตามที่เป็นภาษาไทย
จะไม่สามารถแสดงผลในมูเดิ้ลได้เลย วิธีแก้ก็คือต้องตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษ ตามความเข้าใจของผู้ดูแลระบบเองครับ ผมเองก็ up ไม่มีชื่อเช่นกัน แก้ไม่ได้

ลองดูนะครับ