Cài moodle trên wampserver được không?

Cài moodle trên wampserver được không?

Bởi Dung Thanh -
Số lượng các câu trả lời: 7
Em mới tiếp cận moodle nên còn hơi mơ hồ. Cho em hỏi mình cài moodle ở localhost bằng wampserver được ko? Nếu được thì mình cần bản wamp nào và cách cài ra sao?
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Dung Thanh

Trả lời: Cài moodle trên wampserver được không?

Bởi Chính Nguyễn Văn -
Chào bạn!dĩ nhiên là bạn có thể cài wampserver!mình đang cài wamp5_1.7.3.cách cài như sau:
1:truoc tien ban cài wampserver!
2:cho thu muc moodle đã giải nén vào thu muc www.
3:vào wamserver chọn chuc năng phpmyadmin tạo 1 CSDL rỗng tên bất kì( ví dụ moodle,.....)
4: quay trở lại localhost chọn thư mục moodle đã giải nén (trong phần your project). Moodle sẽ tự động cài. Bạn cứ bấm next.
5:đến phần kết nối cơ sở dữ liệu. bạn gõ root vào phần username của Mysql!
6:hòan tất!

Hi vọng giúp đỡ bạn đc!Bạn có thể kiếm trên diễn đàn!Có file hưỡng dẫn bằng tiếng việt rất chi tiết!
Để phản hồi tới Chính Nguyễn Văn

Re: Trả lời: Cài moodle trên wampserver được không?

Bởi Dung Thanh -
Xin cám ơn rất nhiều, em đã cài được moodle trên wampserver và đang "vọc" nó.big grin

Trả lời: Re: Trả lời: Cài moodle trên wampserver được không?

Bởi Mr Hung Manh -

bạn ơi! cho mình hỏi bạn khắc phục như thế nào thế có thể chỉ mình không?

Mình đang cài wampserver ma khởi động MySQL ma không chạy được. Chỉ chạy được Apacher thôi. Nên khi mình chạy PHPAdim thi không chạy được vì server MySQL khoogn chạy.

Bạn có thể chỉ mình cách khác phục được không?

Thank you very much!

Bởi Trong Vuong Quang -

em đã thực hiện các bước như sau nhưng vẫn chưa cài được mong bác chỉ giúp:

1. em giải nén gói moodle đã down về, đổi tên folder thành moodle, sau đó paste vào folder www của wampsever.

2. tạo cơ sở dữ liệu trống "moodle" như bác đã nói ở trên.

3. sau đó em vào trình duyệt web gõ:http://localhost/moodle, nó không chạy mà hiện ra danh mục các file trong folder moodle, kích vào file install.php, thì nó ra trang trắng

em không biết làm thế nào tiếp, mong bác chỉ giúp! cảm ơn bác trước nhé!

Để phản hồi tới Trong Vuong Quang

Bởi Dung Thanh -
Chắc có lẽ do anh tạo nhiều folder quá đó. Anh chắc rằng trong thư mục moodle không có thư mục con nào khác chứa các thư mục chính của moodle chứ (VD: www/moodle/moodle/<các thư mục con của moodle>), moodle chỉ được cài khi trong www có một thư mục moodle chính chứa các thư mục con khác của nó như admin, auth, backup ...(VD: www/moodle/<các thư mục con của moodle>). Em nói hơi vụng về hy vọng anh làm được.

Bởi Nguyễn Việt Dũng -
Cái này do lỗi window hoặc trình duyệt. Thử firefox xem thế nào. Hồi xưa mình gặp một lần rồi, không nhớ đã sửa theo cách nào nhưng mà cài lại win thì đảm bảo là giải quyết xong.

Bởi Le Minh Han -
cho em hỏi là dùng wampserver 3.3.2 x64 thì cài moodle version nào là phù hợp ạ. em cảm ơn ạ