Lỗi: một số trang trắng tinh

Lỗi: một số trang trắng tinh

Bởi Thịnh Nguyễn -
Số lượng các câu trả lời: 5
Chào các bạn,

Tôi là người mới dùng Moodle. Sau khi cài đặt lên hosting mua ở Nhân Hòa thì site chạy khá tốt. Tuy nhiên, sau một thời gian, bỗng dưng tôi không thể vào được khi thực hiện các thao tác sau (cứ click vào là thành một trang trắng tinh):

- Edit một resource
- Duyệt danh sách accounts

Tôi thử trên các máy khác thì đều có tình trạng tương tự. Thử FF hoặc IE cũng thế.

Mong các bạn giúp đỡ.
Trung bình điểm đánh giá: -
Để phản hồi tới Thịnh Nguyễn

Re: Lỗi: một số trang trắng tinh

Bởi Đinh Lư Giang -
Thường thì Nhân Hòa set up memory limit rất thấp. Trang trắng thường là do bộ nhớ server cài đặt ở php.ini thấp quá.

Cũng có khả năng code moodle của bạn bị xóa hay thiếu một vài tập tin, thí dụ view.php ... nên sẽ có hiện tượng trang trắng xảy ra.

Giang
Để phản hồi tới Đinh Lư Giang

Re: Lỗi: một số trang trắng tinh

Bởi Thịnh Nguyễn -
Cảm ơn bác.

Tôi cũng nghi vậy nên kiểm tra phpinfo thì thấy báo memory_limit là 128MB. Cái này thấy hơi cao vì bình thường người ta chỉ set là 16MB là đủ. Lỗi trang trắng xảy ra cùng một lúc nên tôi nghĩ là server cấu hình lại. Bực mình ở chỗ là tôi đã thử ngon lành ở site khác của Nhân Hòa, thấy ổn mới mua, chạy vẫn OK nhưng được 2 tuần thì chặn một số thứ lại.

Ngoài ra, moodle can thiệp khá sau vào hệ thống nên hạn chế trong lựa chọn server. Tình hình này phải chuyển sang platform khác vậy.

Trả lời: Re: Lỗi: một số trang trắng tinh

Bởi Đoàn Hà -
Anh Giang có thể nói rõ hơn về lỗi này được không anh. Em chuyển host qua host của PaVietNam đã set file .htaccess safemode Off đã set memory lên 128mb mà vẫn bị tình trạng trang trắng khi làm việc ở chế độ admin. Mong anh nói rõ hơn về 1 số file bị thiếu.
Để phản hồi tới Đoàn Hà

Bởi Đinh Lư Giang -
Chào bạn,

Lỗi trang trắng có rất nhiều nguyên nhân. Tôi cũng không biết rõ. Nhưng kinh nghiệm cài đặt đi ở một số host có memory limit thấp, trong khi site của bạn bật nhiều modules và blocks (kể cả những thứ bạn thật sự không dùng), hay khi bạn có nhiều users cùng đăng nhập, thì bạn có nguy cơ không đủ memory.

về Pavietnam, tôi không chắc là họ cho phép tăng memory limit bằng file .htaccess. Tùy loại hosting thì phải. Bạn nên vào support.pavietnam.vn để hỏi rõ. Tôi thuê mấy server riêng của pavietnam, và đều chạy Moodle rất tốt.

Bạn có thể kiểm tra xem moodle có chép thiếu tập tin nào không. Mình cũng không biết rõ là file nào, vì không biết là trang nào trắng.

Thân ái

Đinh Lư Giang

Bởi Tran Phuc Thanh -
Mình mới sử dụng moodle, cũng bị lỗi trang trắng, khi thiết lập bài kiểm tra trắc nghiệm, thì hiển thị trang trắng ko làm được gì cả.
Có ai biết khắc phục lỗi này ko chỉ giúp minh với.