จะทำการย้าย Server ที่จำลองบนเครื่องขึ้น Server จริง !!!!!!!!!!

ตอบ: จะทำการย้าย Server ที่จำลองบนเครื่องขึ้น Server จริง !!!!!!!!!!

โดย Panyarak Ngamsritragul -
Number of replies: 0
มีหลายวิธีครับ

1. copy ไฟล์ทั้งหมดใน mysql/moodle และ moodledata ไปบน server ใหม่ วิธีนี้น่าจะใช้เวลาน้อยที่สุดนะครับ ขั้นตอนก็ไม่มากด้วย หาก server เป็น Linux ฐานข้อมูลก็จะอยู่ที่ /var/lib/mysql/moodle ส่วน moodledata มักจะอยู่ที่ /var/moodledata ครับ
หลังจาก copy ไปแล้ว ค่อยทำการติดตั้ง moodle จะดีที่สุด แต่หากเป็นรุ่นเดียวกันอยู่แล้ว ก็น่าจะใช้งานได้เลย

2. ทำตามที่ท่านวิชิต วงษ์ทองแนะนำครับ กรณีที่ต้องเพิ่มขนาดไฟล์ในการ upload ก็แก้ไข php.ini ให้ เพิ่มขนาดในการ upload file เช่น หากต้องการเพิ่มเป็น 16MB ก็แก้ไข parameter 2 ตัวนี้เป็น

post_max_size = 16M
upload_max_filesize = 16M

วิธีที่ 2 นี้จะมีขั้นตอนมากขึ้นพอสมควร ขึ้นกับจำนวนรายวิชา

ปัญญรักษ์