อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

by มนูญ เทพกิจอารีกุล -
Number of replies: 6
ผมอยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงาน อยากทราบว่าใช้เวอร์ชั่นใหนดีครับ ผมลองลง 1.5 แต่มี error เยอะมากครับ อาจจะติดตั้งไม่ค่อยถูกขั้นตอน จึงอยากขอคำแนะนำ และจะขอขอบคุณมากถ้าจะแนะนำวิธีดิดตั้งบน server หรือมีคู่มือการติดตั้งช่วยแนะนำด้วยครับ
In reply to มนูญ เทพกิจอารีกุล

Re: อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

by Piriya Jennoppakarn -

ลองใช้ Moodle 1.8 + MySQL 5.x ดูนะครับ การติดตั้งจะง่ายขึ้น ไม่ค่อยถามอะไรมากเหมือนรุ่นก่อน ๆ

ส่วนคู่มือก็มีให้ Download ที่หน้าแรกแล้วครับ เช่น การติดตั้ง Moodle บนระบบปฏิบัติการ Linux โดย คุณวรัท พฤกษาทวีกุล

หากมีปัญหาอะไรก็เข้ามาตั้งกระทู้เป็นกรณีไปได้ครับ พร้อมบอกข้อความ error ที่พบ เดี๋ยวก็มีคนช่วยตอบครับ wink

In reply to Piriya Jennoppakarn

ตอบ: Re: อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

by เศกสรร โพธิ์ศรี -

การติดตั้งมูเดิ้ล มัน UPLOAD ไม่ได้ครับเพราะขนาดไฟล์มันเกินครับ ทไงดีครับ

In reply to มนูญ เทพกิจอารีกุล

ตอบ: อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

by เศกสรร โพธิ์ศรี -

สวัสดีครับ คุณมนูญครับ
    ผมขอแนะนำ มูเดิ้ลเวอร์ชั่น 1.8.2 นะครับ ซึ่งขณะนี้ผมกำลังใช้อยู่จริง เสถียรดีมาก แต่ก่อนอื่นต้องติดตั้งโปรแกรม AppServ เพื่อทำให้เครื่องเราเป็น Saver ก่อนนะครับ AppServ ก็ใช้เวอร์ชั่น appserv-win32-2.5.7 ครับจึงจะ Support กัน

ผมมีไฟล์ขั้นตอนการติดตั้งมาให้ด้วยนะครับ

In reply to เศกสรร โพธิ์ศรี

ตอบ: อยากติดตั้ง Moodle บน server ที่ทำงานครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและข้อมูลที่ให้มานะครับ

สวัสดีครับคุณเสกสรรค์และทุกท่านที่ให้คำแนะนำในการติดตั้ง Moodle

ผมลองทำตามคำแนะนำโดยใช้ Moodle 1.8.4 ติดตั้งบนโน้ตบุ๊ค ทุกอย่างโอเคครับ แต่ไม่ทราบเวลาตืดตั้งบน server ของที่ทำงานจะติดตั้งเหมือนกันหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมได้ขอให้ Admin ของมหาลัยช่วยสร้าง Database ชื่อ Moodle บน server ให้ครับ ไม่ทราบว่าจะยุ่งยากกว่าการลงบนโน้ตบุ๊คหรือเปล่าครับ ถ้าอย่างไรจะต้องรบกวนปรึกษามาเรื่อย ๆ นะครับ

ขอแสดงความนับถือมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

มนูญ เทพกิจอารีกุล

สาขาวิชาวิศวกรรมอุตสาหการ

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตขอนแก่น